Trả lương trong thời gian thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #433742 17/08/2016

    thanhvan2505

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả lương trong thời gian thử việc

    Thưa luật sư tôi đang làm thử việc tại một công ty (từ 13/7)và khi kí kết hợp đồng thử việc có những điều khoản như sau: 

    "Trong thời gian đào tạo kết hợp thử việc, nếu người lao động chấm dứt khóa đào tạo và thử việc thì mức bồi hoàn chi phí đào tạo tương ứng mức tổng thu nhập được nhận những ngày thử việc tại Công ty."

    "Kể từ ngày 13/09/2016 người lao động cam kết làm việc tại Công ty là 12 tháng. Nếu trong thời gian cam kết vì bất cứ lý do gì người lao động nghỉ việc trước hạn 12 tháng phải báo trước 45 ngày và bàn giao công việc đầy đủ (Trường hợp người lao động tự ý chấm dứt hợp đồng lao động mà không báo trước cho người sử dụng lao động thì sẽ không được giải quyết lương và các chế độ liên quan (đây là phần bù đắp vào chi phí chấm dứt trước hạn theo cam kết)./. "

    Vậy Luật sư có thể cho tôi hỏi:

    - Đến 13/9 tôi xin nghỉ việc thì tôi có quyền hưởng lương đầy đủ của 2 tháng thử việc hay không? Hay là tôi không được nhận

    - Khi nghỉ việc tôi phải báo trước bao nhiêu ngày?

    Và nếu công ty không chịu trả đủ lương cho tôi(vì công ty trả lương theo hình thức gối đầu, sẽ nợ 1 tháng lương đầu tiên) thì tôi phải làm gì để lấy được số lương đó? Công ty tôi trụ sở ở Hồ Chí Minh nhưng tôi làm ở chi nhánh Đà Nẵng vậy thì tôi có thể trình báo việc này với ai để hưởng được quyền lợi của mình.

    Rất cám ơn Luật sư!

     
    4055 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #433874   18/08/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 432 lần


    Chào bạn, liên quan vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Vấn đề thứ nhất, khi bạn ký vào hợp đồng đào tạo và thử việc, bạn đã cam kết làm cho công ty thêm 12 tháng sau khi kết thúc thời gian đào tạo và thử việc.

    Trước thời điểm chấm dứt hợp đồng thử việc, công ty đưa ra hợp đồng lao động chính thức (có thời hạn 12 tháng kể từ ngày 13/09/2016 đến 13/09/2017), bạn không ký vào hợp đồng đó tức là bạn chấm dứt khóa đào tạo và thử việc và không được hưởng lương. Bạn ký vào hợp đồng đó tức là bạn đồng ý làm việc tiếp. Và làm việc tiếp thì bạn cần tuân thủ quy định của hợp đồng lao động đó.

    Thời hạn báo trước cần căn cứ vào hợp đồng lao động chính thức.

    Vấn đề thứ hai, theo quy định tại Khoản 3 Điều 95 Bộ luật lao động:

    “Điều 95. Kỳ hạn trả lương

    1. Người lao động hưởng lương giờ, ngày, tuần thì được trả lương sau giờ, ngày, tuần làm việc hoặc được trả gộp do hai bên thoả thuận, nhưng ít nhất 15 ngày phải được trả gộp một lần.

    2. Người lao động hưởng lương tháng được trả lương tháng một lần hoặc nửa tháng một lần.

    3. Người lao động hưởng lương theo sản phẩm, theo khoán được trả lương theo thoả thuận của hai bên; nếu công việc phải làm trong nhiều tháng thì hằng tháng được tạm ứng tiền lương theo khối lượng công việc đã làm trong tháng”

    Trong hợp đồng lao động có quy định: “Căn cứ theo nguyên tắc tại Điều 2, Công ty sẽ thanh toán lương vào ngày 31 của tháng tiếp theo”. Công việc của bạn là công việc theo khoán, khi bạn ký hợp đồng đào tạo và thử việc, bạn đã đồng ý với quy định này, cũng được coi như là hai bên thỏa thuận là ngày trả lương sẽ là ngày 31 của tháng tiếp theo.

    Vấn đề thứ ba, bạn có thể trình bày vấn đề của bạn với người đứng đầu chi nhánh. Nếu không được thì bạn gửi kiến nghị lên Ban giám đốc công ty.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với Luật Sư hoặc công ty Luật

    Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
  • #434365   24/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn,

    Với câu hỏi của bạn, bên tư vấn công ty Ltđ Kingdom xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

    Đến ngày 13/9 nếu anh (chị) xin nghỉ việc thì anh chị vẫn được hưởng tiền lương trong thời gian thử việc. Theo quy định của Bộ luật lao động lương trong thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn 85 % mức lương chính thức.

    Theo thỏa thuận trong nội dung của hợp đồng thử việc thì nếu bạn nghỉ việc thì tiền lương thử việc sẽ dùng để bồi đắp chi phí đào tạo nghề. Tuy nhiên việc thu chi phí đào tạo của người lao động mà mình đào tạo để nhận vào công ty là trái với quy định của pháp luật.

    Điều 61 Bộ luật lao động quy định về học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động quy định như sau:

    “Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.”

    Vì quy định nếu nghỉ việc thì tiền lương thử việc sẽ dùng để bồi đắp chi phí đào tạo nghề là trái pháp luật nên điều khoản này sẽ bị vô hiệu và bạn vẫn được hưởng lương tương ứng với thời gian đã thử việc. Tuy nhiên bạn cần kiến nghị lên công đoàn để công đoàn đảm bảo quyền lợi cho bạn.

    Về việc kiến nghị để đảm bảo quyền lợi tại đâu thì bạn có thể kiến nghị tới chi nhánh hoặc trụ sở chính đều được miễn là thuận lợi cho bạn. 

    Để được tư vấn thêm và sử dụng dịch vụ quý khách vui lòng liên hệ sđt 01693160273 (chị Trang) hoặc 0988265333 (A. Đạt) để được tư vấn thêm.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com