DanLuat 2015

Trả lương những ngày điều trị cho người bị TNLĐ khi giám định không đủ 5% thương tật

Chủ đề   RSS   
  • #435832 13/09/2016

    botnguyen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả lương những ngày điều trị cho người bị TNLĐ khi giám định không đủ 5% thương tật

    Thưa luật sư: tôi đã xuất viện sau điều trị TNLĐ. Tháng lương qua đơn vị chỉ trả lương những ngày làm việc, số còn lại sẽ chi trả sau giám định. Nếu thương tật trên 5% sẽ trả 100% lương cho những ngày nghỉ điều trị TNLĐ, nếu dưới 5% thì chỉ trả mức 75% lương như nghỉ ốm. Như vậy có đúng không? tôi rất mong được luật sư quan tâm trả lời và xin trân trọng cảm ơn.

     

     
    1480 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435883   14/09/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bậy quá. Bạn hỏi họ căn cứ vào đâu để có 2 cách tính trả này.

    Luật chỉ quy định trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, NLĐ được trả đủ 100% lương. Chứ không quy định mức trả theo tỷ lệ % mất sức lao động.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    botnguyen (14/09/2016)
  • #435928   14/09/2016

    botnguyen
    botnguyen

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn về sự quan tâm! Những chuyện vặt vãnh như thế này nhưng lại gây khó khăn về kinh tễ và gây ức chế về mặt tâm lý, ảnh hưởng việc tiếp tục điều trị. Trước đó tôi cũng đã trực tiếp có ý kiến với Chi cục trưởng như ông ta vẫn làm vậy. Tôi không biết mình phải làm thế nào?. Xin luật sư chỉ giùm, xin trân trọng cảm ơn./.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #435934   14/09/2016

    htdat29
    htdat29
    Top 500
    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 19 lần


    bác xem điều 144, điều 145 Bộ luật lao động:

    Điều 144. Trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

    2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

    3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-