DanLuat 2015

TRẢ LƯƠNG LÀM THÊM TRONG NGÀY LỄ 2/9

Chủ đề   RSS   
  • #433875 18/08/2016

    lawvn_2004

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    TRẢ LƯƠNG LÀM THÊM TRONG NGÀY LỄ 2/9

    Kính gửi luật sư  vui lòng cho em hỏi vấn đề trả lương làm thêm trong ngày 2/9 theo thông tin thuvienphapluat thông báo như sau :.

     

    1. Cách tính tiền lương trong ngày 02/9/2016

    (i) Người lao động được nghỉ và hưởng nguyên lương (100% tiền lương) trong ngày 02/9/2016.

    Căn cứ Điểm đ, Khoản 1, Điều 115 của Bộ luật Lao động 2012).

    (ii) Nếu người lao động đi làm thêm vào ngày 02/9/2016

    Tiền lương ít nhất bằng 300% tiền lương của ngày làm việc bình thường (chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày). Như vậy, tổng tiền lương được hưởng là 400% tiền lương của ngày bình thường.

    Căn cứ Điểm c, Khoản 1, Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012.

    (iii) Nếu người lao động làm thêm vào ban đêm vào ngày 02/9/2016

    Sẽ được hưởng thêm 90% tiền lương của ngày bình thường. Như vậy, tổng tiền lương được hưởng là 490% tiền lương của ngày bình thường.

    Căn cứ Khoản 2, Khoản 3, Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012.

     

    Em chưa hiểu rõ tại sao lại tính lương làm thêm vào ngày 2/9 theo điểm C khoản 1, khoản 2, khoản 3 là 490 % tiền lương của ngày bình thường mà không phải là  450%  tiền lương của ngày bình thường? chổ này em chưa rõ lắm xin Luật sư hướng dẫn giúp em.

    Em chân thành cảm ơn luật sư .

     

     

     
    2834 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434104   21/08/2016

    Chào bạn, công ty Luật Hải nguyễn và cộng sự sẽ trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Căn cứ Bộ Luật Lao động năm 2013, điều Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

    1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

    a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

    b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

    c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

    2. Người lao động làm việc vào ban đêm, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc của ngày làm việc bình thường.

    3. Người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày.

    Như vậy, có thể hiểu đơn giản như sau:

    Gọi một ngày tiền lương bạn làm được là A, thì tiền lương ngày 2/9 bạn làm được ban đêm sẽ là:

    A ban đêm= A x 300% + A x 30%+ 20%(A+30%)= 490 A

    Trân trọng

    _N.M_

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434119   22/08/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn hainguyenlaw dẫn văn bản đúng, nhưng công thức bạn đưa ra sai mất rồi.

    Công thức đúng: = A + A x 300% + A x 30% + (A x 300%) x 20% = 490% A

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-