Trả lương làm ca đêm, ngày lễ cho lao động là bảo vệ

Chủ đề   RSS   
  • #140482 17/10/2011

    tuanngocvnpt

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2010
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trả lương làm ca đêm, ngày lễ cho lao động là bảo vệ

    HĐLĐ có ghi: Thời gian làm việc do đơn vị bố trí nhưng không quá 12h một ngày.
    Doanh nghiệp tôi không có nhu cầu bảo vệ ban ngày nên bố trí cho bảo vệ làm buổi tối từ 6h00 PM đến 06h AM. Có 02 lao động làm công tác này và họ tự thõa thuận giờ làm việc. . Như vậy chúng tôi chỉ trả lương theo HĐLĐ. Không trả tiền làm ca đêm và các ngày nghĩ lễ, nghĩ phépvì đã được nghĩ bù vào các ngày khác trong năm. Như thế có vi phạm gì không? Nếu vi phạm chúng tôi vi phạm điều khỏan nào?
    Xin cám ơn luật sư.

    ntn67

     
    14810 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144457   31/10/2011

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 68 BLLĐ năm 1994 sửa đổi, bổ sung năm 2002, 2006, 2007: “Thời giờ làm việc không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết.” Như vậy, việc công ty bạn thỏa thuận với NLĐ về thời giờ làm việc trong HĐLĐ với thời gian làm việc không quá 12h một ngày là trái với quy định trong BLLĐ hiện hành.

    Căn cứ Điều 70 BLLĐ năm 1994 sửa đổi, bổ sung năm 2002, 2006, 2007: “Thời giờ làm việc ban đêm tính từ 22 giờ đến 6 giờ hoặc từ 21 giờ đến 5 giờ, tùy theo vùng khí hậu do Chính phủ quy định”. Đồng thời khoản 2 Điều 61 Bộ luật này quy định về mức lương người lao động được trả nếu làm việc vào ban đêm: “2- Người lao động làm việc vào ban đêm quy định tại Điều 70 của Bộ luật này, thì được trả thêm ít nhất bằng 30% của tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm vào ban ngày.”

    Theo đó, pháp luật có quy định về thời giờ làm việc ban đêm và lấy đó làm căn cứ tính mức lương làm việc ban đêm cho người lao động. Ngoài tiền lương người lao động được hưởng của công việc đang làm ban ngày thì khi làm việc vào ban đêm người lao động còn được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm ban ngày.

    Điều 73 BLLĐ năm 1994 sửa đổi, bổ sung năm 2002, 2006, 2007: “Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày lễ sau đây:

    - Tết dương lịch: một ngày (ngày 1 tháng 1 dương lịch).

    - Tết âm lịch: bốn ngày (một ngày cuối năm và ba ngày đầu năm âm lịch).

    - Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: Một ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch)

    - Ngày Chiến thắng: một ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch).

    - Ngày Quốc tế lao động: một ngày (ngày 1 tháng 5 dương lịch).

    - Ngày Quốc khánh: một ngày (ngày 2 tháng 9 dương lịch).

    Nếu những ngày nghỉ nói trên trùng vào ngày nghỉ hàng tuần thì người lao động được nghỉ bù vào ngày tiếp theo.”

    Theo đó, người lao động được nghỉ làm việc và hưởng nguyên lương.trong những ngày lễ trên. Trường hợp người lao động làm thêm giờ vào các ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương thì được hưởng ít nhất bằng 300% của đơn giá tiền lương hoặc tiền lương của công việc đang làm.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
  • #162701   02/02/2012

    hoanganh91
    hoanganh91

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 116
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư,
    Theo Hợp đồng lao động của DN trên nếu BV trực luân phiên 1ngày 1 người BV chỉ làm 6h (18h -24h và 0h -6h ngày hôm sau) và họ không phải làm ban ngày như vậy không vi phạm  thời gian làm việc trong 1 ngày (không quá 12h). Mong luật sư giải đáp dùm.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #167085   21/02/2012

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Chào bạn!

    Do thông tin mà bạn cung cấp chưa cụ thể nên chúng tôi xin được tư vấn dựa trên quan điểm chung như sau:

    Theo quy định Điều 68 của Bộ luật lao động năm 1994 (đã sửa đổi bổ sung) thì thời giờ làm việc được quy định không quá 8 giờ trong một ngày hoặc 48 giờ trong một tuần. Người sử dụng lao động có quyền quy định thời giờ làm việc theo ngày hoặc tuần, nhưng phải thông báo trước cho người lao động biết. Thời giờ làm việc hàng ngày được rút ngắn từ một đến hai giờ đối với những người làm các công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm theo danh mục do Bộ Lao động, Thương binh và xã hội và Bộ Y tế ban hành. Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 70 Bộ luật lao động năm 1994 (sửa đổi bổ sung) thì Thời giờ làm việc ban đêm tính từ 22 giờ đến 6 giờ hoặc từ 21 giờ đến 5 giờ, tuỳ theo vùng khí hậu do Chính phủ quy định.

    Theo quy định tại Điều 1 Nghị định của Chính phủ số 109/2002/NĐ – CP ngày 27.12.2002 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 195/CP ngày 31.12.1994 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ Luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi thì:

     Thời giờ làm thêm không được vượt quá 50% số giờ làm việc được quy định trong mỗi ngày đối với từng loại công việc. Trong trường hợp quy định thời giờ làm việc theo tuần thì tổng cộng thời giờ làm việc bình thường và thời giờ làm thêm trong một ngày không vượt quá 12 giờ. Tổng số thời giờ làm thêm trong một năm không vượt quá 200 giờ, trừ các trường hợp đặc biệt được quy định tại khoản 3 Điều này.
                  Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS-Th.S luật học Phạm Thành Tài - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

ĐC: 18, Lô3, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN - Web: http://luatphamdanh.net

ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477 - Email: pttailawyer@yahoo.com/lsphamtai@luatphamdanh.net