Trả hết nợ thì mới được ly hôn ?

Chủ đề   RSS   
  • #513235 30/01/2019

    ganhteamban64

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2019
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Trả hết nợ thì mới được ly hôn ?

    Chào anh chị. Cho em hỏi là em và chồng em đang có những bất đồng không thể hòa giải được và muốn ly hôn. Nhưng cả hai vợ chồng đang có một khoản nợ chung do trước đây mu axe nhưng chưa trả. Không biết vợ chồng em có ly hôn được không ạ?

     
    1896 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513236   30/01/2019

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 105 lần


    Theo quy định tại Luật Hôn nhân và gia đình 2014 hiện hành, ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án có thẩm quyền.

    Như vậy, khi mà đời sống hôn nhân của vợ, chồng lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì vợ, chồng có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn theo yêu cầu của một bên (nếu một bên không đồng ý) hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án công nhận thuận tình ly hôn (cả hai bên đều đồng ý).

    Vì vậy: Trường hợp vợ chồng bạn có những bất đồng không thể hòa giải được thì bạn hoặc chồng bạn hoặc cả hai có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn ly hôn theo quy định của pháp luật.

    Mặt khác, tại Điều 60 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

    Điều 60. Giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn

    1. Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

    2. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền, nghĩa vụ tài sản thì áp dụng quy định tại các điều 27, 37 và 45 của Luật này và quy định của Bộ luật dân sự để giải quyết.

    Căn cứ vào các quy định và giải thích như trên thì vợ chồng bạn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn. Thủ tục giải quyết ly hôn được thực hiện theo quy định của pháp luật.

    Trường hợp vợ chồng bạn được Tòa án giải quyết cho ly hôn, thì sau khi ly hôn hai người vẫn có nghĩa vụ liên đới trả nợ đối với khoản nợ mà hai người đã vay trước đây , trừ trường hợp hai người và người bạn có thỏa thuận khác về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #513280   31/01/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1185)
    Số điểm: 7559
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 164 lần


    Về trường hợp của bạn thì hiện theo quy định tại Luật hôn nhân và gia đình 2014 cũng như các quy định liên quan không hề có nội dung nào cấm/không cho phép ly hôn khi hai bên còn nghĩa vụ tài sản chưa giải quyết được. Ở đây, khi ly hôn, nếu chiếc xe là tài sản chung thì nghĩa vụ trả nợ sẽ thuộc về cả hai. Nếu là tài sản riêng thì tài sản của ai người đó trả. Mặt khác, hai bên có thể lập văn bản thỏa thuận để một người chịu trách nhiệm trả nợ. Khi đó, người còn lại sẽ không còn trách nhiệm trả nợ nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #513292   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5476
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 283 lần


    Thứ nhất, theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 không có quy định cấm trường hợp hai vợ chồng có nợ chung thì không được ly hôn.
     
    Thứ hai, Về việc thanh toán khoản nợ 
     
    Căn cứ Điều 27 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về trách nhiệm liên đới của vợ, chồng như sau:
     
    1. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này.
     
    2. Vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ quy định tại Điều 37 của Luật này.
     
    Điều 37 quy định về nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng:
     
    Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:
     
    1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;
     
    2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;
     
    3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
     
    4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;
     
    5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;
     
    6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.
     
    Do là nghĩa vụ liên đới nên kể cả khi ly hôn thì hai vợ chồng vẫn phải thanh toán khoản nợ này như nghĩa vụ chung. Bên cạnh đó, các khoản nợ, mặc dù đứng tên một người nhưng vẫn thuộc nghĩa vụ chung của cả hai vợ chồng theo quy định về nghĩa vụ tài sản chung vợ chồng. 
     
    Báo quản trị |  
  • #513308   31/01/2019

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1298)
    Số điểm: 11507
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 263 lần


    Ly hôn là quyền của vợ chồng, pháp luật không bắt buộc vợ chồng phải giải quyết xong nợ nần mới được ly hôn, nếu các bên thỏa thuận được vấn đề nợ chung, tài sản, con cái... thì thuận tình ly hôn. Nếu không giải quyết được thì Tòa án sẽ ra phán quyết, về nguyên tắc nợ chung sẽ chia đều cho cả hai bên.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #513735   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Trường hợp này của bạn vẫn thực hiện việc ly hôn bình thường nhé. Pháp luật không có cấm việc đang có khoản nợ thì không được ly hôn. Tuy nhiên, sau khi ly hôn thì bạn vẫn có nghĩa vụ đối với khoản nợ chung trong thời kỳ hôn nhân (trừ trường hợp vợ chồng bạn có thỏa thuận khác với bên chủ nợ về khoản nợ này, ví dụ như sau khi ly hôn chồng bạn sẽ là người trả nợ, bạn không có nghĩa vụ gì đối với khoản nợ này).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #567590   01/02/2021

    Căn cứ quy định tại Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015, thì có hai trường hợp thuận tình ly hôn và khởi kiện đơn phương ly hôn.

    Trường hợp, hai vợ chồng cùng đồng ý ly hôn thì sẽ tiến hành thủ tục thuận tình ly hôn (vụ việc dân, thủ tục thực hiện đơn giản, nhanh chóng).

    Trường hợp, đơn phương ly hôn tức là 1 trong hai không muốn lý hôn nhưng bên còn lại muốn ly hôn thì phải nộp đơn khởi kiện.

    Khi tiến hành một trong hai thủ tục này tại tòa tòa nếu hai bên có yêu cầu giải quyết nợ chung của hai vợ chồng, Tòa án sẽ thụ lý giải quyết nợ chung.

    Tức là, tòa án sẽ căn cứ vào những chứng cứ các bên cung cấp chia đều số nợ ra cho hai bên hoặc là 1 tỷ lệ nào đó phù hợp. Vấn đề này khi đã yêu cầu tòa án giải quyết thì các bên phải chấp hành theo quyết định của Tòa.

    Trường hợ các bên không yêu cầu tòa án giải quyết nợ chung thì căn cứ theo quy định tại Điều 60 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014, cụ thể:

    Điều 60. Giải quyết quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba khi ly hôn

    1. Quyền, nghĩa vụ tài sản của vợ chồng đối với người thứ ba vẫn có hiệu lực sau khi ly hôn, trừ trường hợp vợ chồng và người thứ ba có thỏa thuận khác.

    2. Trong trường hợp có tranh chấp về quyền, nghĩa vụ tài sản thì áp dụng quy định tại các điều 27, 37 và 45 của Luật này và quy định của Bộ luật dân sự để giải quyết.”

     
    Báo quản trị |  
  • #568160   26/02/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1560
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì ly hôn là quyền của vợ chồng. Luật này chỉ giới hạn chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    Cho nên trong trường hợp này cả hai đều có quyền ly hôn nếu mong muốn vì mối quan hệ không thể tiếp tục nữa. Cả hai vợ chồng đều mong muốn ly hôn tức là thuận tình ly hôn. Điều 59 Luật này có quy định: Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

    Khoản nợ của hai vợ chồng có thể thỏa thuận để cùng nhau giải quyết mà không ảnh hưởng đến việc vợ chồng bạn có được ly hôn hay không.

     
    Báo quản trị |