Trả con dấu

Chủ đề   RSS   
  • #439156 19/10/2016

    THONGUYEN1789

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả con dấu

    Doanh nghiệp e thành lập trong năm 2014 có đăng ký sử dụng con dấu tại sở kế hoạch đầu tư và mua con dấu bên công an tỉnh, đến nay (20/04/2016) e chuyển từ doanh nghiệp lên công ty và đăng ký con dấu mới vậy e có nên trả lại con dấu doanh nghiệp cũ không? e nghe nói là theo luật mới thì cty được phép sử dụng 2 con dấu là sao e chưa hiểu rõ mong được giải đáp, cảm ơn.

     
    4266 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439287   21/10/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5509
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 433 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều 15 Nghị định 96/2015/NĐ-CP:

    Điều 15. Quản lý và sử dụng con dấu

    2. Trường hợp doanh nghiệp đã thành lập trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 làm con dấu mới theo quy định tại Nghđịnh này thì phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an nơi đã cấp Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu. Cơ quan công an cấp giấy biên nhận đã nhận lại con dấu tại thời điểm tiếp nhận lại con dấu của doanh nghiệp.

    4. Doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo mẫu con dấu với cơ quan đăng ký kinh doanh nơi doanh nghiệp có trụ schính để đăng tải công khai trên Cổng thông tin quốc gia về đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    a) Làm con dấu lần đầu sau khi đăng ký doanh nghiệp;

    b) Thay đổi slượng, nội dung, hình thức mẫu con dấu và mầu mực dấu;

    c) Hủy mẫu con dấu.

    Theo quy định trên thì bạn phải nộp lại con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cho cơ quan công an và đăng ký hủy mẫu con dấu lên Cổng thông tin.

    Theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp được quyền đăng ký nhiều hơn 1 con dấu. Quy định này giúp doanh nghiệp chủ động hơn trong việc ký kết, thực hiện các giao dịch. Tuy nhiên, khi sử dụng nhiều hơn 01 con dấu thì doanh nghiệp phải đăng ký với Sở kế hoạch đầu tư nơi doanh nghiệp đặt trụ sở.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    THONGUYEN1789 (21/10/2016)
  • #439917   27/10/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom xin tư vấn cho bạn như sau:

    Căn cứ Điều 15 Nghị định 96/2015/NĐ-CP về hướng dẫn thi hành luật doanh nghiệp, theo đó, những doanh nghiệp đã được thành lập trước tháng 7/2015 và hiện giờ đang sử dụng con dấu theo quy định của Luật doanh nghiệp năm 2014 thì doanh nghiệp đó phải tiến hành trả con dấu và Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu cũ cho cơ quan Công an nơi đã cấp con dấu cho doanh nghiệp.
    Hồ sơ trả con dấu cho cơ quan công an:
    1. Công văn đề nghị trả con dấu (Nếu rõ lý do trả dấu)
    2. Bản gốc Giấy chứng nhận đăng ký mẫu dấu và con dấu của doanh nghiệp
    3. Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp (bản sao công chứng)
    4. Giấy giới thiệu (nếu người đi thực hiện thủ tục không phải là người đại diện theo pháp luật).

    Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014, doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, nội dung, số lượng con dấu. Nội dung con dấu phải thể hiện được các thông tin: tên doanh nghiệp, mã số doanh nghiệp. Theo đó doanh nghiệp có quyền đăng ký và sử dụng nhiều hơn 1 con dấu.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com