DanLuat 2015

Trả con cho nhà chồng

Chủ đề   RSS   
  • #285230 09/09/2013

    triettieu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả con cho nhà chồng

    Anh trai tôi mất, có 2 con trai 12 tuổi và 8 tuổi do chị dâu tôi nuôi dưỡng.

    Nay chị muốn trả lại 2 con cho nhà chồng.

    tôi đã tìm trên mạng nhưng chỉ thấy tranh chấp về quyền nuôi con chứ chưa thấy trường hợp nào tương tự thế này

     Vậy có quy định nào nói rõ về quyền, trách nhiệm, nghĩa vụ trong trường hợp này?

    ----****----**--****-----

     

    Cập nhật bởi triettieu ngày 09/09/2013 11:10:41 SA chính tả
     
    2390 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285239   09/09/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định của luật hôn nhân gia đinh:

    Điều 34. Nghĩa vụ và quyền của cha mẹ

    1. Cha mẹ có nghĩa vụ và quyền thương yêu, trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con; tôn trọng ý kiến của con; chăm lo việc học tập và giáo dục để con phát triển lành mạnh về thể chất, trí tuệ và đạo đức, trở thành người con hiếu thảo của gia đình, công dân có ích cho xã hội.

    Điều 47. Nghĩa vụ và quyền của ông bà nội, ông bà ngoại và cháu

    1. Ông bà nội, ông bà ngoại có nghĩa vụ và quyền trông nom, chăm sóc, giáo dục cháu, sống mẫu mực và nêu gương tốt cho con cháu. Trong trường hợp cháu chưa thành niên hoặc cháu đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình mà không có người nuôi dưỡng theo quy định tại Điều 48 của Luật này thì ông bà nội, ông bà ngoại có nghĩa vụ nuôi dưỡng cháu.

    2. Cháu có bổn phận kính trọng, chăm sóc, phụng dưỡng ông bà nội, ông bà ngoại.

    Điều 48. Nghĩa vụ và quyền của anh, chị, em

    Anh, chị, em có bổn phận thương yêu, chăm sóc, giúp đỡ nhau; có nghĩa vụ và quyền đùm bọc, nuôi dưỡng nhau trong trường hợp không còn cha mẹ hoặc cha mẹ không có điều kiện trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con.

     

    Việc nuôi dưỡng con cái là nghĩa vụ của cha mẹ, việc này được không những được pháp luật quy định mà được coi là một chuẩn mực đạo đức thông thường. Nên bạn thấy đấy, thực tế chỉ có việc tranh chấp quyền nuôi dưỡng giữa vợ và chồng, giữa ông bà với cha hoặc mẹ của đứa trẻ mà thôi. mà không có trường hợp ngược lại là đùn đẩy trách nhiệm nuôi dưỡng. Nên nếu không muốn nuôi, hoặc không có khả năng nuôi thì người mẹ nên bàn bạc với cha mẹ chồng để xem ý kiến của ông bà ntn. Còn nhiều cách giải quyết khác nữa, nhưng cái quan trọng là cảm thấy phù hợp với đạo lý, trách nhiệm của người cha, người mẹ là được.

    trân trọng

    Cập nhật bởi Hieu_Lawyer ngày 09/09/2013 11:13:55 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    triettieu (09/09/2013) admin (10/09/2013)