Trả cổ tức trong công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #430015 06/07/2016

    ffanh94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả cổ tức trong công ty cổ phần

    Anh (chị ) tư vấn giúp e việc này với : 

    A là công ty cổ phần nhà nước đã thoái vốn vào tháng 3 năm 2016. Hiện tại cổ đông mới yêu cầu được hưởng cổ tức năm 2015 của công ty bởi họ cho rằng cổ đông cũ thì k có quyền hưởng lợi nhuận gì từ công ty nữa. Cổ đông mới có quyền hưởng cổ tức kể cả trước khi họ là cổ đông. Theo pháp luật hiện hành thì họ có quyền đươc hưởng cổ tức 2015 đó k ?

     
    2643 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431554   22/07/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Nếu trong hợp đồng chuyển nhượng cổ phần giữa hai bên không thỏa thuận về việc hưởng cổ tức thì việc hưởng cổ tức năm 2015 của công ty áp dụng theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2014;

    Theo quy định tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 132 Luật doanh nghiệp 2014:

    4. Cổ tức phải được thanh toán đầy đủ trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày kết thúc họp Đại hội đồng cổ đông thường niên. Hội đồng quản trị lập danh sách cổ đông được nhận cổ tức, xác định mức cổ tức được trả đối với từng cổ phần, thời hạn và hình thức trả chậm nhất 30 ngày trước mỗi lần trả cổ tức.

    5. Trường hợp cổ đông chuyển nhượng cổ phần của mình trong thời gian giữa thời điểm kết thúc lập danh sách cổ đông và thời điểm trả cổ tức thì người chuyển nhượng là người nhận cổ tức từ công ty.”

    Theo quy định tại Khoản 1 Khoản 2 Điều 136 Luật doanh nghiệp 2014:

    Điều 136. Thẩm quyền triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông

    1. Đại hội đồng cổ đông họp thường niên mỗi năm một lần…

    2. Đại hội đồng cổ đông phải họp thường niên trong thời hạn 04 tháng, kể từ ngày kết thúc năm tài chính. Theo đề nghị của Hội đồng quản trị, Cơ quan đăng ký kinh doanh có thể gia hạn, nhưng không quá 06 tháng, kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

    Theo các quy định trên, bạn cần xác định thời điểm Đại hội đồng cổ đông họp thường niên. Và Hội đồng quản trị là cơ quan lập danh sách những cá nhân, tổ chức được hưởng cổ tức. Bởi vậy, việc ai hưởng cổ tức phụ thuộc vào Quyết định lập danh sách hưởng cổ tức của Hội đồng quản trị.

    Trên đây là tư vấn của Luật sư dựa trên thông tin bạn cung cấp.

    Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan, bạn vui lòng liên hệ với LS hoặc công ty Luật Thành Đô để được hỗ trợ giải đáp miễn phí.

    Điện thoại: 04 66806683/ 0982976486

    Email: Luatthanhdo@gmail.com.

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com