Trả cổ tức bằng cổ phiếu

Chủ đề   RSS   
  • #3972 29/04/2009

    lamtrungthanh

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trả cổ tức bằng cổ phiếu

    Công ty Tôi vừa tiến hành ĐHCĐ thường niên. Theo kết quả của ĐHCĐ , Công ty Tôi sẽ tiến hành trả cổ tức năm 2008 cho cổ đông bằng cổ phiếu thay vì bằng tiền mặt.

    Tôi muốn hỏi có cách nào trả cổ tức cho CĐ bằng cổ phiếu mà không phải phát hành bổ sung cổ phiếu mới hoặc sử dụng cổ phiếu quỹ hay không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 02:21:35 PM
     
    12270 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #3973   29/04/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào Ông/Bà

    Về vấn đền Ông/Bà nêu, tôi có ý kiến trả lời như sau:

    Theo quy định tại Khoản 9, Điều 4 của Luật Doanh nghiệp: Cổ tức là khoản lợi nhuận ròng được trả cho mỗi cổ phần bằng tiền mặt hoặc bằng tài sản khác từ nguồn lợi nhuận còn lại của công ty sau khi đã thực hiện nghĩa vụ về tài chính.

    Quy định tại khoản 2, Điều 93 Luật Doanh nghiệp: Cổ tức trả cho cổ phần phổ thông được xác định căn cứ vào số lợi nhuận ròng đã thực hiện và khoản chi trả cổ tức được trích từ nguồn lợi nhuận giữ lại của công ty.

    Công ty cổ phần chỉ được trả cổ tức cho cổ đông khi công ty đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật; trích lập các quỹ công ty và bù đắp đủ lỗ trước đó theo quy định của pháp luật và Điều lệ công ty; ngay sau khi trả hết số cổ tức đã định, công ty vẫn phải bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác đến hạn.

    Cổ tức có thể được chi trả bằng tiền mặt, bằng cổ phần của công ty hoặc bằng tài sản khác quy định tại Điều lệ công ty. Nếu chi trả bằng tiền mặt thì phải được thực hiện bằng đồng Việt Nam và có thể được thanh toán bằng séc hoặc lệnh trả tiền gửi bằng bưu điện đến địa chỉ thường trú của cổ đông.

    Cổ tức có thể được thanh toán bằng chuyển khoản qua ngân hàng khi công ty đã có đủ chi tiết về ngân hàng của cổ đông để có thể chuyển trực tiếp được vào tài khoản ngân hàng của cổ đông.

    Nếu công ty đã chuyển khoản theo đúng các thông tin chi tiết về ngân hàng như thông báo của cổ đông thì công ty không chịu trách nhiệm về các thiệt hại phát sinh từ việc chuyển khoản đó.

    Như vậy, việc trả cổ tức cho cổ đông bằng cổ phiếu là phát hành thêm cổ phiếu mới từ nguồn lợi nhuận giữ lại của Công ty sau khi đã thực hiện các nghĩa vụ tài chính. Sau đó Công ty phải thực hiện nghĩa vụ đăng ký tăng vốn tại Sở Kế hoạch – Đầu tư.

    Nếu Công ty Ông là Công ty đại chúng theo quy định tại Điều 25 Luật Chứng khoán, Khi trả cổ tức bằng cổ phiếu, Công ty phải thông báo cho Uỷ ban chứng khoán nhà nước trước khi thực hiện theo quy định tại Mục V Thông tư 18/2007/TT-BTC ngày 13/03/2007 của Bộ tài chính về việcHướng dẫn việc mua, bán lại cổ phiếu và một số trường hợp phát hành thêm cổ phiếu của công ty đại chúng”
    Trên đây là một số ý kiến tư vấn của tôi.
    Trân trọng
    Luật sư Đinh Thi Quỳnh Như  - Văn phòng Luật sư An Luật - 090 9999 445

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 23/09/2010 02:22:20 PM

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn