DanLuat 2015

trả các khoản trợ cấp, thanh toán, bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động rồi chết

Chủ đề   RSS   
  • #292361 19/10/2013

    minhtuyen691
    Top 500
    Chồi

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2011
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1110
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 13 lần


    trả các khoản trợ cấp, thanh toán, bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động rồi chết

    kính chào cộng đồng dân luật. tôi có một thắc mắc rất mong được mọi người giải đáp.

    chồng chị a bị tai nạn lao động rồi chết, anh chị có con nhỏ mới 4 tháng tuổi. chị a được công ty chồng chị làm việc cho biết mọi chế độ chi trả về việc chồng chị chết do công ty bảo hiểm thanh toán vì đây là bảo hiểm công ty mua cho người lao động. 

    vậy công ty trả lời chị như vậy có đúng không?

    Cập nhật bởi minhtuyen691 ngày 19/10/2013 04:45:08 CH

    nothing is impossible

     
    4391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292366   19/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, cty trả lời như vậy là chưa đúng. Trách nhiệm của NSDLĐ được quy định rõ ở bộ luật lao động như sau

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    3. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà không do lỗi của người lao động và bị suy giảm khả năng lao động từ 5% trở lên thì được người sử dụng lao động bồi thường với mức như sau:

    a) Ít nhất bằng 1,5 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm từ 5,0% đến 10% khả năng lao động; sau đó cứ tăng 1,0% được cộng thêm 0,4 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động nếu bị suy giảm khả năng lao động từ 11% đến 80%;

    b) Ít nhất 30 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên hoặc cho thân nhân người lao động bị chết do tai nạn lao động.

    4. Trường hợp do lỗi của người lao động thì người lao động cũng được trợ cấp một khoản tiền ít nhất bằng 40% mức quy định tại khoản 3 Điều này.

     
    Báo quản trị |  
  • #292369   19/10/2013

    minhtuyen691
    minhtuyen691
    Top 500
    Chồi

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2011
    Tổng số bài viết (84)
    Số điểm: 1110
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 13 lần


    tôi chưa hiểu rõ về chế độ bảo hiểm xã hội và cũng chưa rõ khi người lao động ký hợp đồng chính thức thì họ tham gia bảo hiểm như thế nào?

    trường hợp trên luật sư tư vẫn cho chị a công ty làm như vậy là đúng. tôi thấy chưa thỏa mãn.

    bảo hiểm mà người lao động tự mua và bảo hiểm công ty mua cho là thế nào? vì luật sư tư vấn đây là trường hợp công ty bỏ tiền ra mua bảo hiểm chứ không phải chồng chị a trích tiến lương hàng tháng ra trả. do vậy công ty tl đúng.

    rất mong mọi người tư vấn rõ hơn

    nothing is impossible

     
    Báo quản trị |  
  • #292382   19/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn ơi, bạn đọc kỹ câu trả lời rồi hãy hỏi tiếp nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-