DanLuat 2015

Tông xe chết người không có trách nhiệm gì? Mong luật sư giúp

Chủ đề   RSS   
  • #44518 02/02/2010

    vuthiphuongnga

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tông xe chết người không có trách nhiệm gì? Mong luật sư giúp

    Xin chào luật sư!

    Gia đình chúngtôi có một câu hỏi muốn hỏi luật sư như sau: Ngày 2/1/2010 Anh trai tôi điều khiển xe máy đi đúng luật, đúng  làn đường và đúng quy định của pháp luật thì một chiếc xe máy khác đi ngược chiều chạy quá tốc độ quy định và vượt sang phần đường của Anh tôi và tông Anh tôi bị ch n thương sọ não nặng và Anh tôi đã mất sau 5 ngày hôn mê sâu.

    Nhưng từ khi gây ra tai nạn cho đến bây giờ là được gần 30 ngày rồi mà bên gây tai nạn không hề có một trách nhiệm gì hết đối với gia đình tôi. Ko lo bất  kỳ chi phí gì cũng như không đến xin lỗi gia đình và thắp cho A tôi một nén hương. Bây giờ cơ quan công an điều tra.

    Vậy Luật sư cho tôi biết liệu như vậy thì có thể bị phạt bao nhiêu năm tù? Nếu bây giờ họ đền bù 1 phần thiệt hại thì sẽ áp dụng tinh tiết giảm nhẹ nào? Theo điều luật nào? còn họ ko khắc phục và ko đền bù gì hết thì sẽ bị phạt tối đa là bao nhiêu năm tù,theo điều luật nào, Luật sư giúp giùm tôi nhé! Gia đình tôi chân thành cảm ơn!

    Phương Nga

     
    5415 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #46071   26/02/2010

    VPLS_AnLuat
    VPLS_AnLuat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào Chị,

    Căn cứ trên những thông tin Chị cung cấp, tôi xin có ý kiến tư vấn như sau:

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 202 Bộ luật hình sự: " Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khỏe, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 5 năm".

    Khoản 2 Điều 202 Bộ luật Hình sự quy định: “Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 3 năm đến 10 năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn;

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.”

    Như vậy, việc xác định khung hình phạt và hình phạt như thế nào đối với người gây tai nạn cần phải có thông tin chi tiết thì tôi mới có thể tư vấn chính xác cho Chị.

    Các tình tiết giảm nhẹ được quy định tại Điều 46, các tình tiết tăng nặng được quy định tại Điều 48 Bộ luật hình sự. Theo đó, việc đền bù thiệt hại hoặc không đền bù thiệt hại của người gây ra tai nạn không được xem là tình tiết giảm nhẹ hay tăng nặng của vụ án.

    Trân trọng,

    Văn phòng Luật sư An Luật

    Luật sư Lê Đức Anh

    Điện thoại: 0903 653956

     
    Báo quản trị |  
  • #73593   16/12/2010

    binhyenhappy
    binhyenhappy

    Sơ sinh

    , Vietnam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa LS, về tình tiết giảm nhẹ tại điểm b khoản 1 Điều 46 BLHS quy định:

    b)Người phạm tội tự nguyện sửa chữa, bồi thường thiệt hại, khắc phục hậu quả;
    Vậy, tại sao việc đền bù thiệt hại lại không phải là tình tiết giảm nhẹ hình phạt cho bị cáo. Xin LS giải thích rõ hơn được không?
    Chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |