Tổng phụ cấp không đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #535635 26/12/2019

    Tổng phụ cấp không đóng BHXH

    Thưa Luật sư, Luật sư cho em hỏi, tổng các khoản phụ cấp không đóng bảo hiểm cao hơn tiền lương chính đóng BHXH thì có vi phạm Luật lao động hay bảo hiểm gì không ạ? VD: Tổng thu nhập trong tháng: 30 triệu, trong đó lương đóng BH: 14 triệu, tổng các khoản phụ cấp 16 triệu. Các khoản phụ cấp này đều được thể hiện trong HĐLĐ và nội quy lao động.

    Em cảm ơn.

     
    534 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhong1202@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536206   31/12/2019

    thanhhong1202@gmail.com viết:

    Thưa Luật sư, Luật sư cho em hỏi, tổng các khoản phụ cấp không đóng bảo hiểm cao hơn tiền lương chính đóng BHXH thì có vi phạm Luật lao động hay bảo hiểm gì không ạ? VD: Tổng thu nhập trong tháng: 30 triệu, trong đó lương đóng BH: 14 triệu, tổng các khoản phụ cấp 16 triệu. Các khoản phụ cấp này đều được thể hiện trong HĐLĐ và nội quy lao động.

    Em cảm ơn.

    Hiện không có quy định nào yêu cầu là tiền chi trả các khoản phụ cấp phải thấp hơn tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bạn nhé. Do đó, việc công ty bạn chi trả như vậy không có vấn đề gì. Ở đây bạn cần lưu ý mình xác định đúng các khoản tính đóng bảo hiểm xã hội và các khoản không tính đóng là được. Cụ thể bạn có thể xem thêm Điều 30

    .

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    thanhhong1202@gmail.com (08/01/2020)