DanLuat 2015

Tổng hợp hình phạt

Chủ đề   RSS   
  • #57600 11/08/2010

    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Tổng hợp hình phạt

    Ngày 01 tháng 01 năm 2009 A bị kết án 2 năm tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách là 4 năm về tội đánh bạc. Ngày 01 tháng 4 năm 2009 A bị kết án 6 tháng tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách là 01 năm (về hành vi Trộm cắp tài sản do A thực hiện trước ngày 01 tháng 01 năm 2009).Hỏi trường hợp trên có được tổng hợp hai bản án hay không? Nếu tổng hợp thì thời gian thử thách được tính từ khi nào?
     
    16410 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57605   11/08/2010

    hienkhung
    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


     Mục 6 Thông tư liên ngành của Toà án nhân dân Tối cao và Viện kiểm sát nhân dân Tối cao số 02/TT-LN ngày 20/12/1991 hướng dẫn thi hành một số quy định của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật hình sự năm 1985 quy định:

     

    Khi xem xét việc tổng hợp hình phạt chính của các bản án đã có hiệu lực pháp luật, cần chú ý một số trường hợp sau đây:

     a. Theo tinh thần của Điều 44 Bộ luật hình sự thì án treo là miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện. Do đó, không phải tổng hợp hình phạt đối với một người có nhiều hành vi phạm tội và đã bị kết án theo các bản án khác nhau, nếu người đó:

    - Đã bị phạt tù nhưng cho hưởng án treo;

    - Đều bị phạt tù, nhưng bản án này thì được hưởng án treo và theo bản án khác thì không được hưởng án treo;

    - Bị phạt tù, nhưng cho hưởng án treo theo bản án này và bị phạt với hình phạt khác không phải là tù theo bản án khác.

    Đối với người bị kết án thuộc một trong các trường hợp trên đây, nếu trong thời gian thử thách theo quyết định của bản án nào mà người được hưởng án treo phạm tội mới do vô ý và bị phạt tù hoặc phạm tội mới do cố ý thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án đó và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định ở khoản 2 Điều 42. Trong trường hợp này, nếu trước đây bị cáo còn bị phạt tù theo một bản án khác, thì Toà án cũng tổng hợp các hình phạt của các bản án theo quy định chung.

    b. Nếu người được hưởng án treo trong thời gian thử thách lại phạm tội mới do vô ý và bị phạt tù hoặc phạm tội mới do cố ý hay trong trường hợp đã bị phạt tù mà lại phạm tội mới và bị phạt tù, nhưng được hưởng án treo, thì Toà án không tổng hợp hình phạt, mà cần gửi hồ sơ vụ án về tội phạm mới cho Toà án có thẩm quyền để xem xét theo thủ tục giám đốc thẩm”.

     

    Như vậy, theo hướng dẫn trên thì trong thời gian thử thách nếu người được hưởng án treo bị xét xử về tội đã thực hiện trước khi có bản án cho hưởng án treo thì dù lần này người bị kết án bị xử phạt thế nào (có bị phạt tù hay không? có được hưởng án treo hay không?) thì đều không phải tổng hợp hình phạt đối với họ.

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 30/09/2010 03:38:40 AM Giảm cỡ chữ
     
    Báo quản trị |  
  • #57635   12/08/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Thông tư trên còn có hiệu lực không? Còn văn bản nào mới hơn không nhỉ?
     
    Báo quản trị |  
  • #57664   12/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Nếu tra cứu trên các diễn đàn luật, bạn sẽ thấy thông tin về hiệu lực của Thông tư này trên một số diễn đàn là "Hết hiệu lực", một số diễn đàn là "Chưa xác định". Tuy nhiên, cả hai cách xác định về hiệu lực như vậy đều không chính xác. Nguyên nhân có thể xuất phát từ quan điểm cho rằng Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật hình sự 1985 đã hết hiệu lực nên Thông tư hướng dẫn nó cũng hết hiệu lực theo. Quan điểm như vậy là không đúng bởi Điều 9 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật quy định:

    1. Văn bản quy phạm pháp luật chỉ được sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản quy phạm pháp luật của chính cơ quan nhà nước đã ban hành văn bản đó hoặc bị đình chỉ việc thi hành, huỷ bỏ hoặc bãi bỏ bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

    Văn bản sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ, bãi bỏ hoặc đình chỉ việc thi hành văn bản khác phải xác định rõ tên văn bản, điều, khoản, điểm của văn bản bị sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ, bãi bỏ hoặc đình chỉ việc thi hành.

    2. Khi ban hành văn bản quy phạm pháp luật, cơ quan ban hành văn bản phải sửa đổi, bổ sung, huỷ bỏ, bãi bỏ văn bản, điều, khoản, điểm của văn bản quy phạm pháp luật do mình đã ban hành trái với quy định của văn bản mới ngay trong văn bản mới đó; trong trường hợp chưa thể sửa đổi, bổ sung ngay thì phải xác định rõ trong văn bản đó danh mục văn bản, điều, khoản, điểm của văn bản quy phạm pháp luật do mình đã ban hành trái với quy định của văn bản quy phạm pháp luật mới và có trách nhiệm sửa đổi, bổ sung trước khi văn bản quy phạm pháp luật mới có hiệu lực.

    3. Một văn bản quy phạm pháp luật có thể được ban hành để đồng thời sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ, bãi bỏ nội dung trong nhiều văn bản quy phạm pháp luật do cùng một cơ quan ban hành.
    Sau khi ban hành BLHS 1999, Quốc hội đã ra Nghị quyết 32/1999/QH10 quy định BLHS 1999 thay thế BLHS 1985 và các luật sửa đổi, bổ sung. Đồng thời giao cho các cơ quan có thẩm quyền rà soát để huỷ bỏ, sửa đổi, bổ sung hoặc ban hành văn bản mới cho phù hợp với quy định của BLHS 1999. Nhưng cho đến nay, chưa có một văn bản quy phạm pháp luật nào sửa đổi, bổ sung, thay thế, huỷ bỏ hoặc bãi bỏ Thông tư trên. Vì vậy nó vẫn còn hiệu lực pháp luật; và Thông tư này đến nay vẫn phù hợp với quy định củ BLHS 1999.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #57675   12/08/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Mình thấy nó vẫn phù hợp nhưng có quan điểm trường hợp trên phải tổng hợp cả hai bản án. Không biết ý kiến bạn về vấn đề này? Nếu tổng hợp thì tính thời gian thử thách như thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #57815   12/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Không thể tổng hợp trong trường hợp bạn nêu trong topic, nếu đọc kỹ quy định mà bạn hienkhung đưa ra bạn sẽ thấy rõ điều đó. Nếu suy luận thêm một tý bạn sẽ thấy "án treo là miễn chấp hành hình phạt tù có điều kiện". điều kiện ở đây là người được hưởng án treo phải chịu thời gian thử thách. Trong thời gian thử thách mà người đó phạm tội mới thì đồng nghĩa với việc người đó không đáp ứng điều kiện để hưởng án treo nên hình phạt đã tuyên phải được đưa ra thi hành. Để đảm bảo hình phạt đã tuyên được đưa ra thi hành thì thì toà án xét xử tội mới không được tiếp tục cho bị cáo hưởng án treo mà phải tuyên bị cáo phải chấp hành hình phạt tù của tội mới cộng với hình phạt tù đã cho hưởng án treo. Trường hợp nêu ở điểm b (bạn hienkhung đã viện dẫn) có nghĩa là: một người đã bị kết án bằng hình phạt tù cho hưởng án treo, sau đó lại phạm tội mới trong thời gian thử thách nhưng Toà án lại tiếp tục cho hưởng án treo thì khi người đó tiếp tục phạm tội lần thứ 3, Toà án xét xử hành vi phạm tội lần thứ 3 phát hiện sai sót của bản án lần thứ 2 không được phép tổng hợp hình phạt mà phải gửi hồ sơ cho Toà án có thẩm quyền để xem xét theo thủ tục Giám đốc thẩm. Trường hợp người đó không phạm tội mới (lần thứ 3) nhưng nếu phát hiện sai sót này của Toà án đã xét xử lần hai thì toà án đã xét xử lần hai cũng phải gửi hồ sơ cho Toà án có thẩm quyền để xem xét theo thủ tục giám đốc thẩm (đây là quy định, còn trong thực tế có gửi hồ sơ hay không là chuyện... khác các bạn nhé).
    Nếu chưa thoả mãn, các bạn có thể tham khảo Báo cáo tổng kết công tác ngành Toà án năm 1993 và phương hướng nhiệm vụ công tác Toà án năm 1994 của toà án nhân dân Tối cao.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #57821   12/08/2010

    nongtrang_kb
    nongtrang_kb

    Mầm

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn bạn đã tư vấn. Bạn có thể gửi Báo cáo tổng kết công tác ngành Toà án năm 1993 và phương hướng nhiệm vụ công tác Toà án năm 1994 của toà án nhân dân Tối cao cho được không? Mình tìm nhưng không thấy.
     
    Báo quản trị |  
  • #57822   12/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Báo cáo tổng kết... làm sao mà có trên mạng được hả bạn. Bạn có thể tìm xin tại Văn phòng TAND tỉnh nơii bạn đang công tác.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-