DanLuat 2015

Tổng hợp 83 câu hỏi – đáp về chính sách BHXH, BHYT 2016

Chủ đề   RSS   

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422223   21/04/2016

    người lao động bị sảy thai, Sáng vẫn đi làm bình thường, chiều mới nghỉ vào viện. Vậy khi làm thủ tục hưởng bảo hiểm do sảy thai, ngày vào viện đó có được tính hưởng không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #422275   21/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 36664
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1437 lần


    tranvan2202 viết:

    người lao động bị sảy thai, Sáng vẫn đi làm bình thường, chiều mới nghỉ vào viện. Vậy khi làm thủ tục hưởng bảo hiểm do sảy thai, ngày vào viện đó có được tính hưởng không ạ?

    Có nhé bạn. Tính từ thời điểm có chỉ định của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền, căn cứ Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014:

    Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

     
    Báo quản trị |  
  • #422254   21/04/2016

    yenvcc
    yenvcc

    Sơ sinh


    Tham gia:18/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trước đây tôi có tham gia bảo hiểm xã hội nhưng từ khi sinh cháu nghỉ ở nhà nội trợ. Nay sinh cháu thứ 2 theo luật bảo hiểm mới thì chồng tham gia bảo hiểm xã hội sẽ được hưởng chế độ thai sản BHXH nếu vợ không tham gia. Vậy sẽ được hưởng như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #422277   21/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 36664
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1437 lần


    yenvcc viết:

    Trước đây tôi có tham gia bảo hiểm xã hội nhưng từ khi sinh cháu nghỉ ở nhà nội trợ. Nay sinh cháu thứ 2 theo luật bảo hiểm mới thì chồng tham gia bảo hiểm xã hội sẽ được hưởng chế độ thai sản BHXH nếu vợ không tham gia. Vậy sẽ được hưởng như thế nào ạ?

    Chào bạn, về chế độ thai sản đối với nam có vợ sinh con như sau:

    Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

    Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

    a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;

    b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày;

    => Nghĩa là mức hưởng chế độ thai sản đối với nam = (100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản / 24 ngày) x số ngày được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    (Theo Luật bảo hiểm xã hội 2014)

     
    Báo quản trị |  
  • #422404   22/04/2016

    minhtrung2809
    minhtrung2809

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 21 lần


    Vui lòng cho em hỏi:

    Mục c, khoản 2, điều 12, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015  có hiệu lực thi hành 15/02/2016 có ghi "Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế."

    Vậy:

    1. việc báo tăng BHXH, BHYT áp dụng cho những thai sản đi làm sớm từ thời điểm 01/01/2016 hay sau 15/02/2016 ?

    2. Luật yêu cầu chỉ đóng BHXH, BHYT, nếu đơn vị và NLĐ đóng thêm BHTN có được không?

    "Đến với nhau là bước khởi đầu, ở bên nhau là một quá trình, làm việc với nhau là một sự thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #424216   10/05/2016

    HODUYNHAT
    HODUYNHAT

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi đả đóng bảo hiểm xả hội bắt buộc thời gian là 18 năm 3 tháng sau đó tôi đóng bảo hiểm tự nguyện thời gian là 13 tháng để đủ 20 năm trong đó đóng bảo hiểm tự nguyện 7 tháng đầu tôi đóng từng tháng một, 6 tháng còn lại tôi đóng một lần để làm hồ sơ hưởng bảo hiểm theo thông tư của bảo hiểm xả hội việt nam có hiệu lực kể từ ngày 4 tháng 4 năm 2016, nhưng bảo hiểm xả hội tỉnh thừa thiên huế vửng chư giải quyết cho tôi vậy tôi phải làm thế nào để được hưởng lương hưu, thời gian tôi đóng bảo hiểm tự nguyện 6 tháng cuối cùng là tháng 3 năm 2016
     
    Báo quản trị |  
  • #424219   10/05/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13224)
    Số điểm: 91329
    Cảm ơn: 2994
    Được cảm ơn 4597 lần
    SMod

    Bác HODUYNHAT đã đủ tuổi nghì hưu chưa ?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-