DanLuat 2015

Tổng giám đốc doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài trong KCX có phải làm giấy phép lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #214951 20/09/2012

    Tổng giám đốc doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài trong KCX có phải làm giấy phép lao động không?

    Kính chào Luật sư và các anh chị,

    Thông tư 08/2008/TT-BLĐTBXH có quy định:

     

    Điều 9. Cấp giấy phép lao động

    1. Người nước ngoài làm việc tại Việt Nam phải có giấy phép lao động, trừ các trường hợp sau đây:

    b) Người nước ngoài là thành viên của công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên;

    c) Người nước ngoài là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên;

    d) Người nước ngoài là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần;

     

    Vậy tôi xin hỏi:

    Tổng giám đốc hoặc Phó tổng giám đốc trong doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài tong KCX có phải làm

    giấy phép lao động và giấy lưu trú không ah?

    Tôi đã đọc các nghị định và thông tư liên quan nhung không thấy đề cập cụ thể ah.

    Xin cảm ơn Luật sư và các anh chị.

     

     
    7581 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214969   20/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Chào bạn, căn cứ theo những gì bạn trích dẫn thì TGĐ/Phó TGĐ doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài không đương nhiên thuộc 1 trong 3 trường hợp đã trích dẫn, có nghĩa là họ phải có giấy phép lao động

     
    Báo quản trị |  
  • #214975   20/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

     

    ntdieu viết:

     

    Chào bạn, căn cứ theo những gì bạn trích dẫn thì TGĐ/Phó TGĐ doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài không đương nhiên thuộc 1 trong 3 trường hợp đã trích dẫn, có nghĩa là họ phải có giấy phép lao động

     

     

    Chào anh Điều!

    Có vẻ như cái này còn tùy thuộc vào việc TGĐ/PTGĐ có liên quan đến các quy định trên hay không chứ anh Điều.

    Theo tôi thì nếu TGĐ/PTGĐ đồng thời là thành viên của Cty TNHH hai thành viên trở lên; hoặc đồng thời là chủ sở hữu Cty TNHH một thành viên; hoặc đồng thời là thành viên HĐQT của Cty cổ phần thì họ không cần phải có GPLĐ. 

    Ngược lại nếu họ không thuộc các trường hợp trên, mà họ được thuê làm TGĐ/PTGĐ thì cần phải có GPLĐ.

    Chào bạn 

    Điều 9 mà bạn trích dẫn ở trên không phải quy định tại Thông tư số08/2008/TT-BLĐTBXH, mà nó thuộc Nghị định số34/2008/NĐ-CP (đã được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số46/2011/NĐ-CP).

    Còn Thông tư 08 mà bạn nêu thì đã hết hiệu lực và được thay thế bằng Thông tư số31/2011/TT-BLĐTBXH. Tại khoản 3 Điều 5 của thông tư này quy định như sau:

    3. Người nước ngoài theo quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 9 của Nghị định số34/2008/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung thì không phải cấp giấy phép lao động khi làm việc tại doanh nghiệp, tổ chức đó. Trường hợp những người nước ngoài nêu trên làm việc tại doanh nghiệp, tổ chức khác tại Việt Nam từ đủ ba tháng trở lên thì phải thực hiện cấp giấy phép lao động.

    Trân trọng!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    ntdieu (20/09/2012)
  • #214976   20/09/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    @ : Ở bài trên tôi có viết "không đương nhiên thuộc 1 trong 3 trường hợp đã trích dẫn", có nghĩa là nếu chỉ làm TGĐ thôi, không có thêm chức vụ gì khác thì họ phải xin giấy phép lao động.

    Trường hợp nếu TGĐ đồng thời kiêm 1 trong 3 trường hợp ở trên, thì người được miễn GPLĐ không phải là ông TGĐ, mà chính là "ông kia"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (20/09/2012)
  • #214980   20/09/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3518 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    À ra thế! Giờ đọc kỹ lại mới hiểu được ý của anh. Thanks anh đã phản hồi!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #214985   20/09/2012

    Xin chân thành cảm ơn các anh chị. Tôi đã hiểu rõ rồi ah.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-