Tổng Giám đốc Công ty CP có được làm giám đốc chi nhánh chính công ty cổ phần của mình không?

Chủ đề   RSS   
  • #388801 22/06/2015

    phungquocan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tổng Giám đốc Công ty CP có được làm giám đốc chi nhánh chính công ty cổ phần của mình không?

    - Xin chào luật sư, trước tiên xin gửi đến luật sư lời chào trân trọng.

    Tôi xin hỏi luật sư: Hiện tôi đang làm Tổng Giám đốc Công ty CP tôi muốn mở chi nhánh và trực tiếp mình làm giám đốc chi nhánh công ty của mình có được không? Xin trân trọng cảm ơn

     
    7768 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388995   23/06/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của công ty, chi nhánh có người đứng đầu và người đứng đầu chi nhánh có thể chính là Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc của Công ty. Luật chỉ quy định Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc công ty cổ phần không đồng thời là Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc Doanh nghiệp khác. 

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #389003   23/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Pháp luật hiện không có quy định cấm đối với trường hợp tổng giám đốc của công ty cổ phần đồng thời là giám đốc chi nhánh của công ty đó. 

    Trân trọng.

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #389141   24/06/2015

    haminh1991
    haminh1991

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2015
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Chào bạn!

    Theo thông tin sơ bộ bạn cung cấp; tôi xin góp ý kiến như sau:

    Theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2005 thì chỉ cấm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc Công ty cổ phần không đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng Giám độc doanh nghiệp khác(Công ty cổ phần, Công ty TNHH, Công ty Hợp danh, Doanh nghiệp tự nhân) Điều 116 Luật Doanh nghiệp năm 2005. Do đó không hạn chế Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc Công ty CP có thể làm Giám đốc hoặc Tổng Giám đốc chi nhánh công ty CP của mình.

    Theo quy định tại Điều 37 Luật Doanh nghiệp quy định về Văn phòng đại diện, chi nhánh và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp thì: Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành nghề kinh doanh của chi nhánh phải phù hợp với ngành nghề kinh doanh của Doanh nghiệp.

    Theo quy định của pháp luật về lao động cũng không cấm một người được làm việc ở nhiều nơi và cho nhiều doanh nghiệp khác nhau.

    Do đó, việc Tổng Giám đốc một Công ty CP đồng thời làm Giám đốc chi nhánh của một Công ty CP khác là hoàn toàn được, đúng và phù hợp với quy định của pháp luật. Bạn có thể yên tâm và triển khai thực hiện việc đăng ký kinh doanh

    Trân trọng!

    Nv. Hà Thị Minh

    ĐT: 098.456.3328

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

    T: (+84) 0432.899.888 l Hot: (+84) 0975.999.836

    E: info@vietkimlaw.com l Web: www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #389230   24/06/2015

    dangsam1010
    dangsam1010

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn có thể đồng thời làm giám đốc chi nhánh nhé 

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com