Tổng giám đốc có tự kí thêm HĐLĐ với chính mình với chức danh khác không?

Chủ đề   RSS   
  • #521582 25/06/2019

    Tổng giám đốc có tự kí thêm HĐLĐ với chính mình với chức danh khác không?

    Hello mọi người,

    Theo tiêu đề thì mình nói thêm cho mọi người rõ hơn. Cụ thể là TGĐ công ty mình muốn làm 1 HĐLĐ, kí với chính bản thân TGĐ, nhưng với chức danh khác, ví dụ như sau: (mình tóm tắt thôi nha)

    Bên A: Công ty CP...

    Đại diện: Ông Nguyễn Văn A                Chức vụ: TGĐ

    Địa chỉ....... 

    Mã số thuế:......

    Bên B: Ông Nguyễn Văn A

    Địa chỉ....... 

    Số đt:......                  Email:..............           Số CMND:............

    Thỏa thuận ký kết hợp đồng lao động và cam kết làm đúng những điều khoản sau đây:
    Điều 1. Công việc và địa điểm làm việc:

    1.      Công việc:

    Chức vụ: GĐ kinh doanh

    --------------------------------------------------------------------------

    Theo mọi người thì có hợp lý không, và cái này có được quy định trong luật nào không? 

    Mình mới làm nhân sự nên không rõ, mọi người hướng dẫn giúp mình với

    Cám ơn mọi người nhiều :) 

     

     

     
    596 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uyendnp2409@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521600   25/06/2019

    tran-toan
    tran-toan

    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2013
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 630
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 48 lần


    Người đại diện không được nhân danh người được đại diện để giao kết hợp đồng với chính mình. Vì vậy, câu trả lời cho tình huống này là không được.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tran-toan vì bài viết hữu ích
    uyendnp2409@gmail.com (25/06/2019) ThanhLongLS (25/06/2019)
  • #522363   30/06/2019

    Khoản 3 Điều 141 Bộ luật dân sự 2015 quy định như sau:

    Điều 141. Phạm vi đại diện

    ...

    3. Một cá nhân, pháp nhân có thể đại diện cho nhiều cá nhân hoặc pháp nhân khác nhau nhưng không được nhân danh người được đại diện để xác lập, thực hiện giao dịch dân sự với chính mình hoặc với bên thứ ba mà mình cũng là người đại diện của người đó, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    [...]”.

    Theo đó thì việc ông A đại diện công ty để ký hợp đồng với chính mình như vậy là không phù hợp với quy định nêu trên. Thực tế trường hợp này các doanh nghiệp có thể lách theo hướng ông A có thể ủy quyền cho một  cá nhân khác trong công ty để ký hợp đồng với chính mình.

     

     
    Báo quản trị |