DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Tồn tại sai sót trong quy định Luật doanh nghiệp 2014

(daisyle)

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 183 Luật doanh nghiệp 2014 thì "Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh"

Tuy nhiên, cũng trong chính Luật doanh nghiệp 2014, Khoản 1 Điều 175 quy định: "Thành viên hợp danh không được làm chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc thành viên hợp danh của công ty hợp danh khác, trừ trường hợp được sự nhất trí của các thành viên hợp danh còn lại."

Như vậy, Trong cùng một văn bản luật, theo quy định tại Điều 175 thành viên hợp danh vẫn có thể làm chủ doanh nghiệp tư nhân, trong khi đó Điều 183 khẳng định chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là thành viên công ty hợp danh.

Có thể nói đây là một thiếu sót khá nghiêm trọng trong việc xây dựng văn bản pháp luật, mặc dù như tôi hiểu trong trường hợp này, thành viên hợp danh vẫn có thể đồng thời là chủ doanh nghiệp tư nhân, đúng như tiêu chí "Công dân được thực hiện những điều mà pháp luật cho phép"

  •  2113
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…