DanLuat 2015

Tôi xin được hỏi về biên bản xử lý lỗi vi phạm luật giao thông đường bộ

Chủ đề   RSS   
  • #229624 27/11/2012

    trungnt.1987

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin được hỏi về biên bản xử lý lỗi vi phạm luật giao thông đường bộ

    Kính chào luật sư. Tôi là Ngô thành Trung, hiện sống tại Hà nội. Tôi xin được hỏi luật sư là 1 biên bản do công an phường lập xử phạt lỗi vi phạm luật giao thông đường bộ nhưng không ghi được người đó vi phạm theo điều nào khoản nào thì biên bản đó là đúng luật hay sai luật? Nếu người tham gia giao thông không vi phạm như trong biên bản công an đã lập thì người đó có được khiếu nại không? và nếu có thể khiêu nại thì tôi phải làm tdhủ tục khiếu nại như thế nào? gồm những gì?

     
    9237 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229807   28/11/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8708)
    Số điểm: 48895
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2411 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo quy định hiện nay thì công an phường không có chức năng xử ký vi phạm giao thông mà đó là chức năng của cảnh sát giao thông, của thanh tra giao thông. Vì vậy, biên bản do ngườii không có chức năng giải quyết lập dĩ nhiên là không có giá trị mà không cần bàn đến hình thức, nội dung  làm gì.

    Thân

     

     

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    trungnt.1987 (28/11/2012)
  • #229924   29/11/2012

    trachanh19
    trachanh19
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2011
    Tổng số bài viết (112)
    Số điểm: 1140
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 53 lần


     

    Chào bạn trungnt.1987 và Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn,

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 47 Nghị định 34/2010/NĐ-CP  về Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì:

    "1. Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp, Trưởng Công an các cấp (trừ Trưởng Công an cấp xã) có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại Nghị định này trong phạm vi quản lý của địa phương mình"

    Khoản 1 Điều 22 Nghị định 128/2008/NĐ-CP quy định:

    "1. Người có thẩm quyền đang thi hành công vụ có trách nhiệm lập biên bản theo đúng mẫu quy định đối với vi phạm hành chính mà mình phát hiện và chuyển ngay tới người có thẩm quyền xử phạt. Biên bản phải có đầy đủ chữ ký theo quy định tại khoản 3 Điều 55 của Pháp lệnh

    Như vậy, công an phường hoàn toàn có thẩm quyền lập biên bản về hành vi vi phạm giao thông.  Việc lập biên bản phải thực hiện theo mẫu quy định.

    Nếu như bạn không vi phạm giao thông như công an đã lập, nhưng bạn chưa bị xử phạt hành chính thì bạn không có quyền khiếu nại, vì biên bản vi phạm hành chính không phải là quyết định hành chính. Nếu bạn đã  bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi như trong biên bản, thì bạn có thể khiểu nại quyết định hành chính. Đơn khiếu nại của bạn phải có căn cứ và gửi đến người ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

    Trân trọng!

     

     

    094 350 0575

    lishiliang19@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-