Tội trộm cắp tài sản sau 4 năm nếu bị tố cáo thì khung hình phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #541464 19/03/2020

    nguyenhoanthinh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tội trộm cắp tài sản sau 4 năm nếu bị tố cáo thì khung hình phạt như thế nào?

    Em chào toàn thể luật sư của thư viện pháp luật ạ

    Em tên Nguyễn Hoàng Thịnh 

    Câu hỏi của em như sau ạ. Bốn năm trước em có trộm ở một số nhà một số đồ dùng như quần áo và hai chiếc điện thoại , tổng giá trị lúc đó rơi vào khoảng 4 triệu. Từ đó đến giờ chưa ai phát hiện ra em và kể từ lần đó em cũng không đi trộm nữa. Em chưa có tiền án hay bị phạt gì liên quan đến tội này trước đây.

    Cho em hỏi rằng sau 4 năm nếu người ta vô tình có được bằng chứng và đi báo công an thì khung hình phạt của em như thế nào ạ. Phạt hành chính hay phạt tù ạ

    Lúc trộm em đang tuổi 16. 

     
    592 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoanthinh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #542429   30/03/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Theo Khoản 1 Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: ...
     
    - Theo Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015 quy định thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:
     
    + 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng.
     
    + ...
     
    - Theo Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định phân loại tội phạm như sau:
     
    + Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm.
     
    + ...
     
    => Theo thông tin mà bạn cung cấp thì có trộm tài sản có giá trị khoảng 4 triệu cách đây 4 năm, thì hành vi của bạn có thể bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm. Thuộc loại tội phạm ít nghiêm trọng, và thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự tối thiểu là 05 năm, nên nếu có đầy đủ chứng cứ và các dấu hiệu để xác định bạn có hành vi trộm cắp thì bạn vẫn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định. Hành vi phạm tội của bạn thực hiện cách đây 4 năm nên sẽ áp dụng theo Bộ luật 1999, tuy nhiên vẫn tương tự với quy định hiện tại.
     
    Báo quản trị |  
  • #542692   31/03/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (422)
    Số điểm: 3137
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    Căn cứ Điều 12 Bộ luật hình sự 2015 quy định Tuổi chịu trách nhiệm hình sự như sau:
     
    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.
     
    2. Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng quy định tại một trong các điều 123, 134, 141, 142, 143, 144, 150, 151, 168, 169, 170, 171, 173, 178, 248, 249, 250, 251, 252, 265, 266, 286, 287, 289, 290, 299, 303 và 304 của Bộ luật này.”.
     
    Như vậy, bạn có hành vi vi phạm vào năm 16 tuổi thì đủ tuổi để truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi phạm tội của mình rồi bạn nhé.
     
    Khoản 1 Điều 173 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 thì người nào trộm cắp tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm: ...
     
    Theo Khoản 2 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy định phân loại tội phạm như sau:
     
    + Tội phạm ít nghiêm trọng là tội phạm có tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội không lớn mà mức cao nhất của khung hình phạt do Bộ luật này quy định đối với tội ấy là phạt tiền, phạt cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù đến 03 năm.
     
    Theo Khoản 2 Điều 27 Bộ luật Hình sự 2015 quy định thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:
     
    + 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng.
     
    => Như vậy, nếu có chứng cứ về hành vi vi phạm của bạn 4 năm trước thì bạn vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự tương ứng với hành vi phạm tội của mình.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #542707   31/03/2020

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1053)
    Số điểm: 9583
    Cảm ơn: 247
    Được cảm ơn 234 lần


    Về độ tuổi em tham khảo để đối chiếu. người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng đối với tội trộm cắp tài sản. Nếu như không phải là tội phạm nghiêm trọng, tội phạm đặc biệt nghiêm trọng thì người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi cũng sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự với hành vi trộm cắp tài sản. Còn người 13 tuổi thì sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi trộm cắp tài sản.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #542765   31/03/2020

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Bốn năm trước thì giờ nếu có bị phát hiện thì sẽ bị truy cứu theo bộ luật hình sự 1999. 
     
    Vì trường hợp này bạn không nói rõ tuổi lúc bạn trộm chính xác là bao nhiêu nên mình không thể hỗ trợ bạn một cách chính xác. 
     
    Căn cứ Điều 12 Bộ luật hình sự 1999 thì độ Tuổi chịu trách nhiệm hình sự vào thời điểm đó là
     
    1. Người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm.
     
    2. Người từ đủ 14 tuổi trở lên, nhưng chưa đủ 16 tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự về tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý hoặc  tội phạm  đặc biệt nghiêm trọng.
     
    Tội trộm cắp tài sản của bạn ở đây chỉ là tội phạm ít nghiêm trọng, nên nếu thời điểm trộm bạn chưa đủ 16 tuổi thì hoàn toàn không phải chịu TNHS. Mặt khác nếu thời điểm bạn phạm tội bạn đã đủ 16 tuổi thì phải chịu TNHH về hành vi của mình. 
     
    Báo quản trị |