DanLuat 2015

Tội trộm cắp tài sản ....

Chủ đề   RSS   
  • #343440 09/09/2014

    minhnghiamta

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội trộm cắp tài sản ....

    chau xin chào các luật sư ạ. mong các luật sư giúp đỡ cháu với ạ. cháu xin đặt vấn đề như sau ạ : anh cháu phạm tội trộm cắp tài sản từ ngày 13/08/2014, anh cháu có bị công an Phường bắt và lấy lời khai sau đó anh cháu được bố cháu bảo lãnh về. tài sản mà anh cháu lấy là 1 chiếc laptop cũ, người bị lấy đã xác định viết trị giá chiếc laptop =2 triệu đồng. ngày 26/08/2014 người bị mất máy tính đã lên công an phường và nhận lại chiếc máy tính đó. ( gia đình nhà cháu có đưa cho bên công an phường một ít tiền để cho anh cháu về ). Nhưng Cho đến hôm nay bên công an Phường lại gọi cho gia đình cháu bảo trả lại số tiền đó và chuyển hồ sơ lên công an thành phố . Mong các luật sư trả lời giúp cháu là : khi công an phường đã bắt được tội phạm hoàn tất hồ sơ thì phải chuyển lên công an thành phố chậm nhất là bao lâu ạ ? như trường hợp của anh cháu bây giờ công an phường mới chuyển lên công an thành phố có hợp lý không ạ ???? khoảng thời gian 1 tháng không chuyển lên cơ quan chức năng cao hơn có sao không ạ ? và cháu hỏi thêm là anh cháu là sinh viên chưa từng phạm tội thì với trị giá 2tr ( người bị lấy viết lời khai ) thì anh cháu nếu bị ra toà có thể lãnh mức khung hình phạt nào ạ ? cháu xin chân thành cảm ơn các luật sư!!!

    Cập nhật bởi minhnghiamta ngày 09/09/2014 07:09:06 CH bài viết thiếu sót.
     
    7368 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #343453   09/09/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2006)
    Số điểm: 12771
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 744 lần
    Lawyer

    Bạn tham khảo điều luật và dấu hiệu pháp lý mà luật sư của Luật Doanh Gia đã phân tích dưới đây (www.luatdoanhgia.vn):

    • Tội Trộm cắp tài sản

    • Tội Trộm cắp tài sản được quy định tại Điều 138 Bộ luật hình sự, để có những dấu hiệu nhận biết về tội này, Luật Doanh Gia phân tích thêm các nội dung dưới đây

    • Sunday, 08 September 2013, 12:56:01 AM
    • Về dấu hiệu pháp lý:

      Đây là tội xâm phạm quyền quyền sở hữu hợp pháp về tài sản, là hành vi lén lút chiếm đoạt tài sản đã có chủ. Dấu hiệu nhận biết cụ thể như sau:

      Dấu hiệu lén lút:

      Người phạm tội thực hiện hành vi lén lút, che dấu chủ tài sản, che dấu hành vi đang thực hiện có thể che dấu toàn bộ việc phạm tội hoặc chỉ che dấu tính chất phi pháp của hành vi.

      Dấu hiệu chiếm đoạt tài sản đã có chủ:

      Đây phải là tài sản đã có chủ, người phạm tội đã chiếm đoạt được tài sản như: Nếu là vật nhỏ, gọn có thể đã cất dấu được ở trong người…hoặc là hành vi di chuyển tài sản ra khỏi khu vực quản lý ban đầu…

      Dấu hiệu về giá trị tài sản:

      Theo quy định của Bộ luật Hình sự thì tài sản trộm cắp phải có giá trị là 2 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng phải thỏa mãn một số điều kiện của Điều luật.

      Về quy định của điều luật:

      Điều 138. Tội trộm cắp tài sản

      1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b)  Có tính chất chuyên nghiệp;

      c)  Tái phạm nguy hiểm;

      d) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

      đ) Hành hung để tẩu thoát;

      e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

      g)  Gây hậu quả nghiêm trọng.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

      b) Gây hậu quả đặc biệt  nghiêm trọng.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng.

       

      VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA

      Địa chỉ: Số 43 ngõ 2 Ngọc Thụy, Long Biên, Hà Nội

      Điện thoại: 04.38.717.828;  Fax: 04.38.717.828  Di động: 0904779997

      Website:  www.luatdoanhgia.vn;                     Email: luatdoanhgia@gmail.com

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #368379   20/01/2015

    nguyentrungvuong95
    nguyentrungvuong95

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Ai giải dùm e tình huống này e cám ơn nhiều. Chị A thường hay bán vé số cho anh B. Như mọi lần anh B lấy 4 tờ vé số và trả chị A 40.000 đồng. Nhưng lần này chị A lại đưa nhầm cho anh B 5 tờ vé số. Hôm sau anh B dò vé trúng 1 tỉ 250 triệu . Chị A yêu cầu anh B trả lại 250 triệu bằng tờ vé số trúng thưởng. Nhưng anh B chỉ đồng ý trả lại 10.000 đồng như ban đầu. Theo anh (chị) ai Đúng ai Sai ? Tại xao ? Mông mọi người giải đáp tình huống này dùm mình. Tks mọi người rất nhiều .

     

     
    Báo quản trị |  
  • #371854   26/02/2015

    hipgov
    hipgov
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/09/2013
    Tổng số bài viết (246)
    Số điểm: 1515
    Cảm ơn: 83
    Được cảm ơn 58 lần


    nguyentrungvuong95 viết:

     Ai giải dùm e tình huống này e cám ơn nhiều. Chị A thường hay bán vé số cho anh B. Như mọi lần anh B lấy 4 tờ vé số và trả chị A 40.000 đồng. Nhưng lần này chị A lại đưa nhầm cho anh B 5 tờ vé số. Hôm sau anh B dò vé trúng 1 tỉ 250 triệu . Chị A yêu cầu anh B trả lại 250 triệu bằng tờ vé số trúng thưởng. Nhưng anh B chỉ đồng ý trả lại 10.000 đồng như ban đầu. Theo anh (chị) ai Đúng ai Sai ? Tại xao ? Mông mọi người giải đáp tình huống này dùm mình. Tks mọi người rất nhiều .

     

    Cái này bạn nên hỏi bên phòng sinh viên luật thì hay hơn

    Theo mình thì không phải trả 250 triệu mà chỉ trả 10.000 thôi thì bên bán đưa thừa hàng do nhầm lẫn thì theo bộ luật dân sự bên nhận thừa phải trả lại hàng nhưng tờ vé số đưa dư đã hết hạn nên chỉ phải trả lại giá trị mua ban đầu là 10.000 (lkhônng thể tính dàn đều giá trị trúng thưởng lên đầu vé được mặc dù không xác định được tấm vé đưa thừa có phải vé trúng thưởng hay không) 

     
    Báo quản trị |  
  • #368718   23/01/2015

    nainho_9x
    nainho_9x

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Xin chào Luật Sư!

    Hiện tại tôi bị con nhà hàng xóm lấy cắp chiếc laptop của tôi trị giá 10 triệu vnđ. Người lấy cắp chưa đủ tuổi vị thành niên (15 tuổi). Sau đó, tôi có trình báo lên cơ quan công an. Xin Luật Sư tư vấn giúp, liệu tôi có thể đòi lại được 10 triệu theo giá trị của chiếc máy tính đó không (máy tính của tôi vẫn đang trong thời gian bảo hành) ? Và gia đình nhà bên kia sẽ bị xử phạt c ụ th ể như thế nào?

    Tôi xin cảm ơn!              

     

     
    Báo quản trị |  
  • #369638   30/01/2015

    chị cứ làm đơn báo lên cơ quan công an nơi xảy ra vụ việc. người lấy cắp tài sản của chị nếu chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự thì sẽ bị xử lý hành chính về hành vi trộm cắp tài sản. còn về giá trị tài sản thì bên cơ quan công an sẽ giám định tài sản chiến loptop là bao nhiêu, sau đó họ sẽ yêu cầu gia đình người trộm cắp trả lại số tiền đương tương với giá trị loptop đó.

    thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sika07 vì bài viết hữu ích
    nainho_9x (31/01/2015)
  • #369902   31/01/2015

    nainho_9x
    nainho_9x

    Female
    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hiện tại công an đã vào cuộc làm việc nhưng gia đình bên kia chỉ đền 5 triệu đồng không thỏa đáng nên tôi đã không đồng ý. và công an nói rằng 2 bên không giải quyết với nhau tôi cũng không biết làm thế nào? Việc giám định lại máy tính của tôi bên công an cũng không cho tôi biết là bao nhiêu? Vậy cho tôi xin hỏi thêm nếu như đi giám định chiếc máy tính của tôi thì tôi có thế lấy lại được bao nhiêu?(tôi mua từ tháng 4 năm 2014 và đến tháng 12 thì tôi bị mất. tôi dùng được 8 tháng) Và nếu gia đình nhà bên kia không chịu đền bù thỏa đáng cho tôi thì tôi phải làm thế nào ạ?

    Tôi xin cảm ơn sự giúp đỡ!

     
    Báo quản trị |  
  • #371475   19/02/2015

    chào bạn!

    Việc công an không cho bạn xem các giấy tờ về giám định tài sản cũng hợp lý theo quy định thôi. Còn nếu bạn thác mắc về việc không công bằng trong quyết định bồi thường tài sản của bạn thì bạn làm đơn khiếu nại về quyết định của cơ quan công an sang viện kiểm sát 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-