DanLuat 2015

Tội trộm cáp điện thì xử như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #58439 23/08/2010

    lethao154

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội trộm cáp điện thì xử như thế nào?

    Em có người anh họ đang học về ngành điện lực. Do làm việc chung anh họ em nghe theo lời rủ rê của đồng nghiệp mà đi trộm cáp điện. Hiện tại thì người kia đã bị bắt, còn anh họ em với 1 người nữa thì chưa. Vậy cho em hỏi nếu bị bắt và khép tội thì anh họ em có bị đi tù ko ạh. Anh họ em mới phạm tội lần đầu, 2 người kia thì em ko rõ. Em xin cám ơn ạh !
     
    11561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #58647   25/08/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1486 lần


    Chào bạn lethao154,

    Theo tôi thì có khả năng anh họ bạn sẽ bị truy tố theo Điều 138 BLHS về tội trộm cắp tài sản, khung hình phạt nhẹ nhất là cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc bị phạt tù giam (bạn tham khảo BLHS biết thêm).
    Tuy nhiên bạn cũng nên lưu ý, để xác định khung hình phạt thì sẽ tùy theo mức độ nghiêm trọng của vụ án, giá trị tài sản bị thiệt hại do vi phạm gây ra và các yếu tố khác (do cơ quan tiến hành tố tụng xác định trên thực tế).
    Bên cạnh đó, trường hợp anh họ bạn, các tình tiết sau đây cũng sẽ là tình tiết định khung hình phạt nên quan tâm:
        1- Tình tiết tăng nặng: 
        - Phạm tội có tổ chức;
        - Xâm phạm tài sản của nhà nước.
        2 - Tình tiết giảm nhẹ:
        - Phạm tội lần đầu và thuộc trường hợp ít nghiêm trọng;
        - Người phạm tội thành khẩn khai báo, ăn năn hối cải;
        - Người phạm tội tự thú.
        Nếu có ít nhất 2 tình tiết giảm nhẹ nêu trên mức án sẽ nhẹ hơn.
    Do vậy, tốt nhất anh họ bạn nên tự thú càng sớm càng tốt và thành khẩn khai báo để có thể hưởng mức án thấp hơn.
    Thân.
    (TRÊN ĐÂY CHỈ LÀ NHẬN ĐỊNH CỦA CÁ NHÂN TÔI).
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 30/09/2010 12:38:39 AM Đổi phông chữ Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 25/08/2010 02:30:51 PM bổ sung

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #58709   26/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @ Maiphuong5!
    Bạn chỉ đúng trong trường hợp người anh họ của lethao154 trộm cáp điện chưa sử dụng. Còn nếu trộm cáp tại công trình điện đang sử dụng hoặc công trình điện đã được nghiệm thu đưa vào sử dụng thì hướng xử lý lại khác.
    Trước đây, khi chưa có Nghị định 126/2008/NĐ-CP thì hành vi trộm cáp điện tại các công trình điện đang sử dụng hoặc đã nghiệm thu... đều bị xử lý về tội "Phá huỷ công trình, phượng tiện về an ninh quốc gia" theo điều 231 BLHS. Tuy nhiên, sau khi NĐ 126 được ban hành (có hiệu lực từ 31/12/2008), TANDTC đã có công văn số 99/TANDTC-KHXX ngày 01/7/2009 hướng dẫn: "để được coi là công trình quan trọng liên quan đến an ninh quốc gia" thì công trình đó phải thuộc danh mục công trình quan trọng liên quan đến an ninh quốc gia do Chính phủ quy định. Trong trường hợp chưa được quy định trong danh mục... thì chỉ được coi là công trình quan trọng... khi có kết luận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định tại NĐ 126".
    Do việc xác định các công trình quan trọng... tiến hành chậm để đưa vào danh mục nên ngày 20/8/2009, TANDTC lại tiếp tục ban hành công văn số 144/TANDTC-KHXX để hướng dẫn. Theo đó thì không phải vì lý do chưa có danh mục mà không truy cứu trách nhiệm hình sự về tội phạm quy định tại điều 231 BLHS. Tuy nhiên, để có thể xử lý theo điều 231 hay không, cơ quan điều tra và VKS phải yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền kết luận là công trình bị xâm phạm có đủ tiêu chí xác định công trình thuộc danh mục công trình quan trọng... hay không. Nếu có thì xử lý theo điều 231, nếu không thì xử lý về tội phạm khác nếu có đủ yếu tố cấu thành.
    Thực tế cho đến nay thì danh mục này vẫn chưa được ban hành (các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thậm chí chưa thành lập hội đồng thẩm định thì lấy đâu ra công trình để báo cáo thủ tướng chính phủ để thủ tướng chính phủ ban hành danh mục) nên việc xử lý vẫn phải theo hướng dẫn của 2 công văn trên.
    Hy vọng danh mục sớm được ban hành để dân... tố tụng đỡ khổ. 
    Cập nhật bởi admin ngày 26/08/2010 02:39:11 PM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #58750   26/08/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1486 lần


    Xin chào BachThanhDC,

    Những bổ sung của bạn rất chính xác và bổ ích. Đúng là nhức đầu, như trước đây thì hễ cắt cáp điện (dù không ảnh hưởng đến an ninh quốc gia hoặc an ninh quốc tế gì cả) là bị truy tố theo điều 231 BLHS thì oan quá. Còn bây giờ tuy chưa có danh mục nhưng cũng tạm gọi là có hướng dẫn rồi.
    Sao tôi không tìm ra nội dung công văn 99/TANDTC-KHXX ngày 01/7/2009 trên mạng để đọc hiểu thêm nhỉ.

    Xin cám ơn.

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #58752   26/08/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Tôi cũng chẳng hiểu sao mà công văn 144 thì có đầy, nhưng 99 thì quả thật là không trang nào có cả. Đành chịu thôi, biết làm sao được.
    Thân!   

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-