DanLuat 2015

Tội trấn lột tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #76507 01/01/2011

    thanhtungsh98

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội trấn lột tài sản

    Chào luật sư!

    Chúc luật sư năm mới an khang thịnh vượng!

     Xin hỏi luật sư: Em tôi tham gia cùng bạn bè đi đòi nợ, bị công an bắt và qui vào tội trấn lột tài sản, giá trị tài sản là 60 triệu đồng gồm 4 người. Em tôi lần đầu tham gia.

    Xin hỏi luật sư là em tôi bị xử phạt thế nào? có cách nào làm giảm mức phạt ko ạh?

    Mong sớm nhận được sự tư vấn của Luật sư.
    XIn chân thành cảm ơn!

    Cập nhật bởi thanhtungsh98 ngày 01/01/2011 07:21:22 AM
     
    14807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76576   01/01/2011

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu có hành vi trấn lột tài sản trị giá 60 triệu đồng, em bạn có thể bị truy tố về tội " Cướp tài sản " theo điểm e khoản 2 điều 133 BLHS với mức án từ 7 đến 15 năm tù. Để được xem xét giảm nhẹ, gia đình bạn có thể bồi thường các thiệt hại (nếu có) và bổ sung các chứng từ, văn bản về hoàn cảnh gia đình, sức khỏe, v.v...

    Tuy nhiên quyền quyết định thuộc về Hội đồng xét xử dựa trên các tình tiết cụ thể. 

    Chúc bạn và gia đình một năm mới An Khang Thịnh Vượng !!!

    trích Bộ luật Hình sự
    ................

    Điều 133.  Tội cướp tài sản 

    1. Người nào dùng vũ lực, đe doạ dùng vũ lực ngay tức khắc hoặc có hành vi khác làm cho người bị tấn công lâm vào tình trạng không thể chống cự được nhằm chiếm đoạt tài sản, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến  mười lăm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Sử dụng vũ khí, phương tiện hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

    đ) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười tám năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác mà tỷ lệ thương tật  từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

    b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế hoặc cấm cư trú từ một năm đến năm năm.

    ...............

     

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #76845   03/01/2011

    thanhtungsh98
    thanhtungsh98

    Sơ sinh

    Quảng Ngãi, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn sự tư vấn của luật sư!

    Tôi còn chuyện này muốn hỏi thêm Luật sư

    1. Với tội danh trên thì gia đình có thể bảo lãnh cho em nó ra thi (em tôi còn là sinh viên) và ăn tết cùng gia đình ko ạh? Thủ tục thế nào? Luật sư có thể hướng dẫn rõ giúp tôi ko ạh.

    2. Nếu mướn luật sư bào chữa thì có khả năng giảm tội cho em tôi ko ạh? chi phí khi hoàn tất là khoảng bao nhiêu ạh? có khi nào được hưởng án treo ko ạh?

    Cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #77159   04/01/2011

    kimlalaw
    kimlalaw
    Top 50
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (1179)
    Số điểm: 6884
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 231 lần
    Lawyer

    Chào bạn !

    Nếu muốn bảo lãnh cho người đang bị tạm giam để điều tra, bạn có thể làm đơn xin bảo lãnh ( nôi dung chính là xin bảo lãnh và cam kết chịu trách nhiệm nếu người được bảo lãnh bỏ trốn ) gởi cơ quan Công an và VKS để yêu cầu xem xét.

    Tuy nhiên với hành vi trên việc bảo lãnh khó được chấp thuận. Việc nhờ Luật sư tham gia tố tụng là cần thiết vì Luật sư sẽ hướng dẫn các thủ tục nhằm giảm nhẹ 1 phần hình phạt cho người bị truy tố nhưng án treo thì hơi khó vì chế định này chỉ áp dụng cho mức án từ 3 năm tù trở xuống ( trong khi em bạn có khả năng lãnh mức án từ 7 đến 15 năm ).

    Chi phí thuê Luật sư do hai bên thỏa thuận và thông thường các vụ án tương tự thù lao LS khoảng 5 đến 10 triệu đồng cho một cấp xét xử.

    Chúc bạn và gia đình một năm mới An Khang Thịnh Vượng !!!

    kimlalaw@yahoo.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #78232   10/01/2011

    DongPhuongBatBai1984
    DongPhuongBatBai1984

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/12/2010
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Điều 92. Bảo lĩnh

    1. Bảo lĩnh là biện pháp ngăn chặn để thay thế biện pháp tạm giam. Căn cứ vào tính chất, mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi phạm tội và nhân thân của bị can, bị cáo, Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án có thể quyết định cho họ được bảo lĩnh.

    2. Cá nhân có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là người thân thích của họ. Trong trường hợp này thì ít nhất phải có hai người. Tổ chức có thể nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo là thành viên của tổ chức của mình. Khi nhận bảo lĩnh, cá nhân hoặc tổ chức phải làm giấy cam đoan không để bị can, bị cáo tiếp tục phạm tội và bảo đảm sự có mặt của bị can, bị cáo theo giấy triệu tập của Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát hoặc Toà án. Khi làm giấy cam đoan, cá nhân hoặc tổ chức nhận bảo lĩnh được thông báo về những tình tiết của vụ án có liên quan đến việc nhận bảo lĩnh.

    3. Những người quy định tại khoản 1 Điều 80 của Bộ luật này, Thẩm phán được phân công chủ toạ phiên toà có quyền ra quyết định về việc bảo lĩnh.

    4. Cá nhân nhận bảo lĩnh cho bị can, bị cáo phải là người có tư cách, phẩm chất tốt, nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật. Việc bảo lĩnh phải có xác nhận của chính quyền địa phương nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc. Đối với tổ chức nhận bảo lĩnh thì việc bảo lĩnh phải có xác nhận của người đứng đầu tổ chức.

    5. Cá nhân hoặc tổ chức nhận bảo lĩnh vi phạm nghĩa vụ đã cam đoan phải chịu trách nhiệm về nghĩa vụ đã cam đoan và trong trường hợp này bị can, bị cáo được nhận bảo lĩnh sẽ bị áp dụng biện pháp ngăn chặn khác

    Bạn nên tham khảo để bảo lãnh em bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #93258   06/04/2011

    ledanh20275
    ledanh20275

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào LS!

    cho em hỏi, bạn em là sinh viên, 24 t, cùng 2 người bạn là sinh viên do chơi điên tử thiếu tiền nên đã chấn lôt tiền của môt người khác với giá trị 700ngan tiền mặt và 1 dtdd (dưới 1trieu). ca 3 phạm tôi lần đầu. vây cho em hỏi trường hợp này mức án như thế nào? xin luât sư tư vấn giúp em
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-