Tội tổ chức đánh bạc trên mạng

Chủ đề   RSS   
  • #528921 24/09/2019

    Tội tổ chức đánh bạc trên mạng

    Xin chào mọi người em có vài vấn đề thắc mắc cần được những người am hiểu về luật giúp đỡ.

    Ví dụ có một trang web tổ chức các trò chơi như Jackpot, cá cược, sấp ngửa, cá cược, lô đề ... cho mọi thành phần xã hội chơi, mỗi lần chơi họ giới hạn số tiền mỗi người được đặt vào khoảng dưới 2 triệu đồng. Tổng số tiền trò Jackpot mỗi vòng tối đa là $100 = 2,309,345 vnđ. Tổng số tiền 1 trò chơi khác giống Jackpot có thể lên tới hơn $1500 = 34,637,085 vnđ.

    Vậy mọi người cho em hỏi trong trường hợp này người chơi và người tổ chức có phạm tội gì và nếu có thì sẽ bị xử lý như thế nào ạ?

     
    605 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hohavuha vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #539709   28/02/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Căn cứ Điều 321 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 120 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 quy đinh tội đánh bạc như sau:
     
    - Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
     
    - Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
     
    + Có tính chất chuyên nghiệp;
     
    + Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
     
    + Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
     
    + Tái phạm nguy hiểm.
     
    Tội tổ chức đánh bạc được quy định tại Điều 322 cũng quy định người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:
     
    - Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;
     
    -  Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên;
     
    - Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;
     
    - Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.
     
    - ...
     
    Như vậy, không cần phân biệt việc bạn đánh bạc dưới hình thức nào, chỉ cần bạn tham gia với mục đích được thua bằng tiền hay hiện vật mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép hoặc được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép nhưng thực hiện không đúng với quy định trong giấy phép được cấp, thì xác định là bạn đã có hành vi đánh bạc. Nếu vi phạm thì tùy vào tính chất và mức độ của hành vi mà người đánh bạc, tổ chức đánh bạc sẽ bị xử lý theo quy định trên.
     
    Báo quản trị |