TỘI TỔ CHỨC ĐÁNH BẠC MUỐN ĐƯỢC ÁN TREO PHẢI LÀM SAO?

Chủ đề   RSS   
  • #202697 22/07/2012

    minhngoc101

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    TỘI TỔ CHỨC ĐÁNH BẠC MUỐN ĐƯỢC ÁN TREO PHẢI LÀM SAO?

    Thưa luật sư!

    Em có người thân bán số đề và bị công an bắt với số tiền tang là 4 triệu 500 ngàn và bị khởi tố ra tòa án về tội tổ chức đánh bạc được qui định ở khoản 1 điều 249 Bộ Luật Hình Sự. Người thân em có nhân thân tốt chưa có tiền án tiền sự và có người anh ruột là liệt sĩ . muốn được hưởng án treo phải làm sao ạ ? có cần mướn luật sư khi ra tòa không ạ ?

    Cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 26/07/2012 07:52:28 SA
     
    32056 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203008   24/07/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc có được hưởng án treo hay không còn phụ thuộc nhiều yếu tố, trong đó có thái độ của người phạm tội, tính chất, mức độ của hành vi.

    NGHỊ QUYẾT SỐ01/2007/NQ-HĐTP VỀ VIỆC HƯỚNG DẪN ÁP DỤNG MỘT SỐ QUY ĐỊNH CỦA BỘ LUẬT HÌNH SỰ VỀ THỜI HIỆU THI HÀNH BẢN ÁN, MIỄN CHẤP HÀNH HÌNH PHẠT, GIẢM THỜI HẠN CHẤP HÀNH HÌNH PHẠT DO HỘI ĐỒNG THẨM PHÁN TÒA ÁN NHÂN DÂN TỐI CAO BAN HÀNH

     

    "6.1. Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì;

    Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.

    b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;

    c) Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên;

    d) Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm. "

    Nếu người thân của bạn đáp ứng những điều kiện trên thì có thể được hưởng án treo.

    Thân chào

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 26/07/2012 07:52:42 SA

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    minhngoc101 (25/07/2012)
  • #203014   24/07/2012

    luatQuynhnhu
    luatQuynhnhu
    Top 75
    Male
    Lớp 7

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2011
    Tổng số bài viết (759)
    Số điểm: 8837
    Cảm ơn: 60
    Được cảm ơn 584 lần


     

     nội dung bạn hỏi  Luật sư Phạm Tiến Quyển- công ty Luật Quỳnh Như tư vấn như sau:

    Điều 249. Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc

    1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                           Trên cơ sở nội dung bạn hỏi người nhà bạn truy tố ở khoản 1 điều luật trích dẫn  nếu hội đồng xét xử tuyên dưới 36 tháng tù thì căn cứ vào nhân thân hội đồng xét xử có thể tuyên cho  hưởng án treo theo chính sách chung                                                                                                                                                                 Việc có mời Luật sư hay không là do gia đình, bản thân người đó quyết định, người có chuyên môn nghề luật,- luật sư sẽ  thực hiện các biện pháp nghiệp vụ, vận dụng các quy định của pháp luật để bảo vệ tối đa quyền và lợi ích hợp pháp cho thân chủ khi được mời.

    Trân trọng!

    Luật sư: Phạm Tiến Quyển

    CÔNG TY LUẬT QUỲNH NHƯ : SỐ 62 NGUYỄN GIA THIỀU- TP BẮC NINH- TỈNH BẮC NINH : 0199 826 1982 ; 099.689.5678 Cung cấp dịch vụ

    -Tư vấn thường xuyên cho Doanh Nghiệp -Tư vấn tất cả các lĩnh vực pháp luật-

    -Tranh tụng tòa án: Vụ án Hình sự;Vụ án dân sự;vụ án hành chính;Tranh chấp Lao động;Tranh chấp hôn nhân gia đình;Tranh chấp đất đai;Tranh chấp kinh doanh thương mại;Thu hồi nợ

    - Trợ giúp pháp lý- Đại diện Ngoài tố tụng; soạn thảo đơn từ, di chúc,....

    -Tư vấn pháp luật miễn phí

    +qua mạng Danluat.vn :http://danluat.thuvienphapluat.vn/luat-su/luatquynhnhu

    +Qua điện thoại số : 093 617 3333

    +Qua email : quynhnhulawer@yahoo.com.vn

    -Địa chỉ : 62 Phố Nguyễn Gia Thiều - TP Bắc Ninh-Tỉnh Bắc Ninh

    tel: 02223- 857 093 Hotline: 099 689-5678

    Mobile: 093 617 3333

    hoặc : 099 -689.5678

    Giám đốc: Luật sư Phạm Tiến Quyển

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatQuynhnhu vì bài viết hữu ích
    minhngoc101 (25/07/2012)
  • #203445   25/07/2012

    minhngoc101
    minhngoc101

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    Nếu người thân em đáp ứng đầy đủ những điều kiện được hưởng án treo như luật sư nêu ở trên, nhưng hội đồng xét xử vẫn tuyên án hình phạt tù thì lúc đó người thân em phải làm sao để được hưởng án treo? có phải đi kháng cáo lại không ạ?

    Cảm ơn luật sư nhiều! 

     

     

     

    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 26/07/2012 07:53:07 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #204127   29/07/2012

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu không đồng ý với bản án sơ thẩm thì trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày xét xử bạn có quyền kháng cáo để cấp Phúc thẩm xem xét.

    Thân chào.

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com