DanLuat 2015

Tội thiếu trách nhiệm gây thất thoát tài sản của thủ quỹ?

Chủ đề   RSS   
  • #70402 25/11/2010

    hvinhcm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội thiếu trách nhiệm gây thất thoát tài sản của thủ quỹ?

    Chào luật sư!

    Tôi là thủ quỹ 1 cty bảo hiểm trong quy trình làm việc tôi có thực hiện cấn trừ các phiếu chi bồi thường với phiếu thu theo sự chỉ đạo của giám đốc và kế toán trưởng (các phiếu chi ấy đúng ra phải chi bồi thường cho khách hàng đến nhận nhưng giám đốc nói là đã chi trước cho khách hàng nên trừ lại, nhưng thực ra các ông làm khống mà tôi không biết)

    Khi cơ quan chức năng vào cuộc thì xác định khách hàng không có nhận, chứng từ thu chi thì đầy đủ và tôi không làm mất  tiền quỹ. nhưng mất tiền của nhà nước nên buộc tôi tội danh thuộc điều 144 BLHS- "thiếu trách nhiệm gây thất thoát tài sản nhà nước.." với số tiền là 145triệu và trong đó buộc khắc phục hậu quả 54 triệu.

    Tội danh này có đúng không thưa luật sư? (vì lúc ấy tôi không làm gì khác hơn ngoài việc kiểm tra đủ chứng từ và tiền quỹ không mất, trên phiếu chi không có chữ ký của thủ quỹ nên tôi không thể có ý kiến gì tôi chỉ kiểm tra tiền và vào sổ quỹ theo quy định)  còn với phần tiền buộc khắc phục hậu quả là  54 triệu đó có đưa vào tội danh khác hay vẫn tội " thiếu trách nhiệm..."  nếu đúng thì hình phạt đối với tôi là như thế nào?

    Mong luật sư tư vấn sớm vì tôi sắp ra tòa tôi thành thật biết ơn!

     
    12144 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #70421   25/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo tôi, là thủ quỹ doanh nghiệp nhà nước thì bạn phải tuân thủ các quy định pháp luật có liên quan và quy trình nội bộ. Trên cơ sở thông tin bạn nêu tôi thấy, có lẽ bạn xuất tiền cho người không đúng tên trên phiếu xuất cũng như các chứng từ khác kèm theo.


    Về tội danh: Cơ quan tố tụng truy cứu trên cơ sở nhận định của họ còn luật sư chỉ có thể đưa ra nhận xét sau khi nghiên cứu vụ việc. Tội danh định theo hậu quả (đã xảy ra), việc buộc khắc phục hậu quả đối với tài sản nhà nước không liên quan đến định tội danh.


    Theo bạn kể, có lẽ bạn bị truy cứu theo khoản 1 Điều 144 BLHS với hình phạt "bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm".


    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #71036   30/11/2010

    hvinhcm
    hvinhcm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư tư vấn giúp tôi! 

    Nay tôi có mấy điều chưa rõ mong được luật sư tư vấn:

    - Việc thực hiện cấn trừ phiếu chi và giấy ứng tay giửa tôi và giám đốc có sự đồng ý của kế toán trưởng  (với lý do là ứng chi bồi thường cho khách hàng) nhưng nay các ông ấy đều chối

     vậy kết luận tôi thiếu trách nhiệm là đúng không thưa luật sư?

     và cấn trừ  giữa thu và chi là do kế toán trưởng thực hiện tôi chỉ là người kiểm tra đối chiếu vào sổ quỹ tôi không được ký tên vào phiếu chi nên tôi không có quyền có ý kiến - vậy kết luận tôi thiếu trách nhiệm là đúng không thưa luật sư?

    - Có những chứng từ chứng minh được giám đốc và kế tooán trưởng tham ô  thì cũng kết luận tôi thiếu trách nhiệm vì chi không đúng người  vậy có đúng không thưa luật sư?

          Xin trình bày luật sư rõ hơn là lúc bấy giờ tôi không làm gì khác được tôi chỉ có thể cập nhật đầy đủ chứng từ thu chi hợp lệ và không làm mất quỹ còn khi lãnh đạo chỉ đạo tôi cấn trừ với lý do là phục vụ khách hàng thì tôi không thể từ chối và cũng không có quyền quyết định chi hay không?

    Đúng là tôi  xuất tiền cho người không đúng tên trên phiếu xuất cũng như các chứng từ khác kèm theo. nay sự việc khởi tố thì cơ quan chức năng căn cứ vào quy định của Tổng cty (cty tôi làm việc là công ty trực thuộc) nhưng lúc đó quy định của Tổng cty không được phổ biến mà mọi hoạt động đều theo sư chỉ đạo trực tiếp của Lãnh đạo cty . 

    Có những chứng từ tôi cũng thực hiện cấn trừ mà khách hàng có nhận ( nhận tiền từ tay các ông ấy) thì tôi không bị tội còn phần nào khách hàng không nhận thì tôi phải chịu trách nhiệm như vậy có thỏa đáng không thưa luật sư! nếu cân hỏi có lang mang mong luật sư thông cảm vì tôi rất lo lắng mong luật sư tư vấn giúp!

     
    Báo quản trị |  
  • #71057   30/11/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

     Chào bạn,

     

    1. Về mặt thủ tục thì dù “ứng” cũng phải đúng mẫu quy định nên bạn đã có sai sót. Về nguyên tắc, ứng có thể hiểu là vay mượn nên người ứng phải trả theo thời hạn và đúng chứng từ, thủ tục. Tôi đoán bạn đã để các khoản ứng như vậy quá lớn nên bị liên lụy vào vụ việc. Bây giờ nếu một số giấy ứng cũng không có thì phần thiệt đổ về phía bạn sẽ nặng hơn.

     

    2. Giữa vụ “tham ô” và “thiếu trách nhiệm”, kết luận như thế nào phải dựa vào hồ sơ vụ án và các tình tiết khác có liên quan. Tôi không biết những điều này nên không đưa ra nhận xét được. Bạn nói làm theo lệnh của lãnh đạo nhưng nếu điều đó vi phạm pháp luật thì mình buộc phải chịu hậu quả, luật quy định như vậy mà.

     

    3. Bạn đã công tác một thời gian nên quy định của Công ty về lĩnh vực của mình thì bạn có trách nhiệm phải biết thôi.

     

    Trân trọng!

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #71130   01/12/2010

    hvinhcm
    hvinhcm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn luật sư dành thời gian tư vấn cho tôi!
     
    Báo quản trị |  
  • #71143   01/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #72473   09/12/2010

    hvinhcm
    hvinhcm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư! tôi vừa nhận được cáo trạng của Viện kiểm sát kết luận " chi tiền sai đối tượng  gây thất thoát số tiền 215.000.000đ" buộc tội vào khoản 2 điều 144 BLHS vậy tội có thể được hường án treo không thưa luật sư!
     
    Báo quản trị |  
  • #72502   09/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Khung hình phạt tù từ 2-7 năm nên nếu bị kết án tù không quá 3 năm thì có thể được hưởng án treo.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #72676   10/12/2010

    hvinhcm
    hvinhcm

    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư vậy  khi tòa tuyên án là dưới 3 năm tù thì dựa vào tình tiết giảm nhẹ để có thể hưởng án treo có đúng không luật sư?
     
    Báo quản trị |  
  • #72686   10/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3128)
    Số điểm: 20364
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1040 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Để được hưởng án treo, bạn nên đáp ứng các điều kiện luật định tại khoản 1 Điều 60 BLHS:
     
    “Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm”.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-