TỘI THAM GIA ĐÁNH BẠC BỊ TẠM GIAM BAO LÂU THỈ TÒA XÉT XỪ

Chủ đề   RSS   
  • #240206 18/01/2013

    CINDYLEN87

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    TỘI THAM GIA ĐÁNH BẠC BỊ TẠM GIAM BAO LÂU THỈ TÒA XÉT XỪ

    Luật sư cho hỏi mẹ tôi có tham gia đánh bạc và bị bắt quả tang vào ngày 10-12-2013, lúc đó trên chiếu bạc có tổng số tiền là 52tr và 9 điện thoại di động. Mẹ tôi đã bị tạm giam từ hôm đó đến nay và hiện tại là chuyển qua trại giam Chí Hòa. Luật sư cho hỏi với tình tiết như vậy nếu theo qui định của pháp luật thì mẹ tôi sẽ bị xứ phạt như thế nào? trường hợp mẹ tôi là phạm tội lần đầu và chưa có tiền án tiền sự gì hết.

     
    30724 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240672   21/01/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp thì hiện nay vụ án của mẹ bạn đang ở giai đọan điều tra và thời hạn điều tra đối với tội ít nghiêm trọng là không quá hai tháng. Do vậy, trường hợp của mẹ bạn bị bắt ngày 10/12/2013 đến nay là chưa đủ hai tháng. Với hành vi đánh bạc như trên thì theo qui định của điều 248 BLHS, mẹ bạn sẽ bị xử lí theo khoản mấy của điều 248 BLHS là phụ thuộc vào kết quả điều tra của cơ quan công an. Bạn có thể tham khảo qui định của tội này.

    “Điều 248. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tính chất chuyên nghiệp;

    b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;

    c) Tái phạm nguy hiểm.

    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng”.

    Trường hợp mẹ bạn mới phạm tội lần đầu và chưa có tiền án tiền sự sẽ là các tình tiết quan trọng giúp mẹ bạn được giảm nhẹ hình phạt.

    Trên đây là nội dung tư vấn cho bạn, nếu có vấn đề gì không rõ bạn có thể hỏi thêm hoặc liên hệ trực tiếp để tư vấn kỹ hơn.

    Thân chào.

    Cập nhật bởi lsthachthao ngày 21/01/2013 10:13:52 SA Cập nhật bởi lsthachthao ngày 21/01/2013 10:12:00 SA

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #240680   21/01/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


     

    Chào bạn!

    Theo Điều 248 BLHS. Tội đánh bạc

    1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tính chất chuyên nghiệp;
      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên;
      c) Tái phạm nguy hiểm.
    3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.

     

    Như vậy, mẹ bạn có khả năng bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo khoản 2 Điều 248 BLHS với khung hình phạt là từ 02 năm đến 07 năm tù.

    Mức hình phạt như thế nào phụ thuộc vào việc đánh giá tính chất, mức độ hành vi cũng như tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ của bị cáo mà Hội đồng xét xử quyết định.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com