DanLuat 2015

Tội tàng trứ trái phép chất ma túy

Chủ đề   RSS   
  • #267450 06/06/2013

    hoamuop85

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/06/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội tàng trứ trái phép chất ma túy

    A thỏa thuận bán ma túy cho B, B đồng ý mua của A 02 gói ma túy heerroin và đưa số tiền 200.000 đ cho A, A cầm tiền cất vào trong người rồi bỏ trong lòng bàn tay ra 02 gói heroin để B nhúp lấy. Khi B đang đưa tay định nhúp 02 gói heroin trên thì cơ quan công an bắt quả tang thu giữ tại tay A 02 gói ma túy trên. Hỏi : Hành vi mua ma túy của B đã hoàn thành chưa? B có phải chịu trách nhiệm về hành vi Tàng trữ trái phép chất ma túy không?

     
    5656 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267554   07/06/2013

    ablaw
    ablaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    A đã giao matúy, B đã giao tiền thì đã đủ cấu thành tội mua bán ma túy theo Điều 194 BLHS. B chưa  lấy được matúy cất vào người là do bị công an phát hiện. Và đó cũng là điều may do chưa cất giữ được vào người nên chưa cấu thành tội tàng trữ trái phép chất ma túy.

     
    Báo quản trị |  
  • #267573   07/06/2013

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

     

    Không có hướng dẫn cụ thể xác định trường hợp mua bán thế nào là hoàn thành. tuy nhiên, theo cá nhân tôi thì Tội phạm hoàn thành khi hai bên đã đồng ý giao kết, thực hiện công việc giao kết. Bởi lẽ, cũng giống như một hành vi mua bán. Khi bên bán và bên mua kí kết hợp đồng mua bán thì hợp đồng đó đã có hiệu lực. Đã có việc mua và bán. Còn khi bên mua trả tiền, bên bán giao tiền thì lúc này hành vi mua bán đã kết thúc. Trở lại ví dụ trên, khi B giao tiền, B chuẩn bị nhận ma túy thì trước đó A và B đã giao kết 1 "hợp đồng mua bán ma túy".  Lúc này, hành vi của A và B đã cấu thành tội mua bán trái phép chất ma túy. Khi B nhận ma túy, A nhận tiền thì hành vi mua kết thúc. Do vậy, hành vi mua ma túy của B trong trường hợp này đã hoàn thành.

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 07/06/2013 11:31:20 SA

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #267588   07/06/2013

    ablaw
    ablaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Đúng là một hành vi thì chỉ bị một tội. Mua bán xong thì tội mua bán, tàng trữ trong người hay chỗ khác không phụ thuộc vào thời gian tàng trữ thì thêm tội tàng trữ. Vì PL quy định có hai tội này.

    Hãy tránh xa ma túy các bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ablaw vì bài viết hữu ích
    anhdv352 (07/06/2013)
  • #267903   08/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    hoamuop85 viết:

    A thỏa thuận bán ma túy cho B, B đồng ý mua của A 02 gói ma túy heerroin và đưa số tiền 200.000 đ cho A, A cầm tiền cất vào trong người rồi bỏ trong lòng bàn tay ra 02 gói heroin để B nhúp lấy. Khi B đang đưa tay định nhúp 02 gói heroin trên thì cơ quan công an bắt quả tang thu giữ tại tay A 02 gói ma túy trên. Hỏi : Hành vi mua ma túy của B đã hoàn thành chưa? B có phải chịu trách nhiệm về hành vi Tàng trữ trái phép chất ma túy không?

    Thân chào các bạn!

    Với những thông tin trên thì chưa thể khẳng định được hành vi của B đã phạm vào tội gì, mà phải căn cứ vào mục đích phạm tội, căn cứ vào nhận thức của người phạm tội mới có thể kết luận được B phạm tội mua bán trái phép chất ma túy hay tàng trữ trái phép chất ma túy được.

    Như vậy, căn cứ vào quy định của pháp luật thì trường hợp trên ta có thể giả định như sau:

    - Nếu B mua ma túy nhằm mục đích bán lại cho người khác, thì B phạm tội mua bán trái phép chất ma túy (điểm b mục 3.3)

    - Nếu B mua ma túy nhằm mục đích sử dụng, thì trường hợp này B không phạm tội bởi hành vi của B chưa cấu thành tội tàng trữ trái phép chất ma túy (3.1)

    Điều này đã hướng dẫn cụ thể tại Thông tư liên tịch số 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP

    3. Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán trái phép hoặc chiếm đoạt chất ma túy (Điều 194)

    3.1. “Tàng trữ trái phép chất ma túy” là cất giữ, cất giấu bất hợp pháp chất ma túy ở bất cứ nơi nào (như trong nhà, ngoài vườn, chôn dưới đất, để trong vali, cho vào thùng xăng xe, cất dấu trong quần áo, tư trang mặc trên người hoặc theo người…) mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển hay sản xuất trái phép chất ma túy. Thời gian tàng trữ dài hay ngắn không ảnh hưởng đến việc xác định tội này.

    3.2. “Vận chuyển trái phép chất ma túy” là hành vi chuyển dịch bất hợp pháp chất ma túy từ nơi này đến nơi khác dưới bất kỳ hình thức nào (có thể bằng các phương tiện khác nhau như ô tô, tàu bay, tàu thủy…; trên các tuyến đường khác nhau như đường bộ, đường sắt, đường hàng không, đường thủy, đường bưu điện…; có thể để trong người như cho vào túi áo, túi quần, nuốt vào trong bụng, để trong hành lý như vali, túi xách v.v…) mà không nhằm mục đích mua bán, tàng trữ hay sản xuất trái phép chất ma túy khác.

    Người giữ hộ, hoặc vận chuyển trái phép chất ma túy cho người khác, mà biết rõ mục đích mua bán trái phép chất ma túy của người đó, thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép chất ma túy với vai trò đồng phạm.

    3.3. “Mua bán trái phép chất ma túy” là một trong các hành vi sau đây:

    a) Bán trái phép chất ma túy cho người khác (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có) bao gồm cả việc bán hộ chất ma túy cho người khác để hưởng tiền công hoặc các lợi ích khác;

    b) Mua chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

    c) Xin chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

    d) Dùng chất ma túy nhằm trao đổi thanh toán trái phép (không phụ thuộc vào nguồn gốc chất ma túy do đâu mà có);

    đ) Dùng tài sản không phải là tiền đem trao đổi, thanh toán… lấy chất ma túy nhằm bán lại trái phép cho người khác;

    e) Tàng trữ chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác;

    g) Vận chuyển chất ma túy nhằm bán trái phép cho người khác.

    Người tổ chức, người xúi giục, người giúp sức cho người thực hiện một trong các hành vi mua bán trái phép chất ma túy được hướng dẫn từ điểm a đến điểm g tiểu mục 3.3 này đều bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội mua bán trái phép chất ma túy.

    Xin trao đổi thêm cùng các bạn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #267906   08/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    [quote=KhacDuy25]

     

    - Nếu B mua ma túy nhằm mục đích sử dụng, thì trường hợp này B không phạm tội bởi hành vi của B chưa cấu thành tội tàng trữ trái phép chất ma túy (3.1)

    Vì không cho trọng lượng của heroin nên chỗ này cần chia ra 2 trường hợp nữa:

    + nếu dưới 0,1g thì chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính (K 4, Đ8 BLHS, điểm b, mục 3.6 Thông tư 17/2007).

    + từ 0,1g trở lên thì đã đủ cấu thành Tôi tàng trữ trái phép chất ma túy.

    Chia sẻ thêm ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lthuhang vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (08/06/2013)
  • #267909   08/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào lthuhang !

    Cảm ơn chia sẻ của bạn, tôi xin trao đổi thêm đối với chia sẻ của bạn như sau:

    Căn cứ vào tiểu mục 3.1, mục 3 của văn bản pháp luật trong bài viết trên thì:

    “Tàng trữ trái phép chất ma túy” là cất giữ, cất giấu bất hợp pháp chất ma túy ở bất cứ nơi nào (như trong nhà, ngoài vườn, chôn dưới đất, để trong vali, cho vào thùng xăng xe, cất dấu trong quần áo, tư trang mặc trên người hoặc theo người…) mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển hay sản xuất trái phép chất ma túy. Thời gian tàng trữ dài hay ngắn không ảnh hưởng đến việc xác định tội này.

    Như vậy, B chưa có hành vi được mô tả cụ thể được pháp luật quy định, chỉ mới đưa tay ra chưa nắm giữ lấy gói ma túy là chưa phạm tội tàng trữ trái phép chất ma túy, kể cả trong trường hợp trọng lượng ma túy là 0,1gam trở lên hay dưới 0.1 gam.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    ablaw (10/06/2013) lthuhang (10/06/2013)
  • #268271   10/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    vâng ạ. cháu xin cảm ơn!

    đáng nhẽ công an nên chờ chút nữa rồi cả xông vào, để anh ta nắm lấy cái đã, dù sao cũng đã phục sẵn rồi, sao mà thoát được. rõ ràng là nguy hiểm mà không thể xử (cái này thì khác với giết người nha, giết người thì không thể chờ cho giết xong để mà truy cứu ở gđ TP hoàn thành).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-