Tôi sẽ đóng tiền chuyển mục đích sử dụng đất thế nào

Chủ đề   RSS   
  • #102742 15/05/2011

    nguyenkhanhqtpt

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi sẽ đóng tiền chuyển mục đích sử dụng đất thế nào

     tôi mua đất DT 320 m2 năm 1997,cán bộ địa chính xã bảo tôi làm 2 bộ hồ sơtrên cùng 1 thửa đất :

     Hs 1 : Dt 320 m2 hiện trạng đất thổ cư được UBND xã xác nhận năm 1999 và lập tờ trình gởi UBND Huyện xét cấp giấy
     Hs 2 : DT 280m2     đất lâu năm           được UBND xã xác nhận năm 2000   ....................

     năm 2003 UBND huyện cấp giấy : 280 m2 đất lãu năm  Tôi không đồng ý và khiếu nại
    năm 2007 chỉnh sô thửa (vì bị cấp sai), năm 2008 chỉnh diện tích 300 m2 đúng với thực tế nhưng khôngđiếu chỉnh mụcđích  sử dụng đất Và thu hồi giấy - câp đổi giấy mới, và chuyển mục đích sử dụng , phải đóng thuê năm 2010

     tôi không đồng ý và yêu cầu đóng thuế theo năm 2003  được không ?

    - UBND Huyện ngâm hồ sơ 4 năm mới cấp giấy có chịu trách nhiệm gì ?

    -cán bộ địa chính xả bắt làm 2 hồ sơtrên 1 thửa đất đúng không ?

    -đất  cấp giấy trước 7 /2004  lâu năm nay chuyển mục đích thành đất ở năm 2010 :đóng 50 % tiền chuyển mục đích sử dụng có được không ?căn cứ  văn bản nào ?

     xin luật sư cho biết
     
    6410 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102764   15/05/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 374 lần


    1. Tôi không hiểu tại sao lại là 2 bộ hồ sơ với hai mục đích sử dụng khác nhau trên cùng một thửa đất ? Việc này rõ ràng là trái quy định của pháp luật.

    2.Qua nội dung bạn trình bày, có thể thấy đất bạn mua thuộc loại đất trồng cây lâu năm chứ không phải là loại đất ở, bởi trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp lần đầu năm 2003 và cấp đổi năm 2008 đều ghi là đất trông cây lâu năm.

    3.Việc giải quyết cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn từ năm 2003 đến năm 2008 mới hoàn thành rõ ràng là kéo dài quá lâu so với thời hạn mà luật quy định. Tuy nhiên, tôi nghĩ từ đó đến bây giờ (năm 2011) cũng quá dài để bạn nghĩ đến việc truy cứu trách nhiệm trong việc chậm trễ đó và cũng không đáng để làm việc này.

    4. Bạn xin chuyển mục đích sử dụng đất vào thời điểm nào thì sẽ phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính theo giá của thời điểm đó, không có chuyện bạn chuyển mục đích sử dụng đất vào năm 2010 lại thực hiện nghĩa vụ tài chính vào năm 2004. Cụ thể, bạn phải:

    +Nộp tiền sử dụng đất bằng 100% khoản chênh lệch giữa giá đất loại đất  sau khi chuyển mục đích với giá đất loại đất trước khi chuyển mục đích sử dụng đất. (điểm b,khoản 4, Điều 36, Luật đất đai 2003)
    Luật đất đai 2003 viết:
    Điều 36. Chuyển mục đích sử dụng đất
    ........................................................................................................................................
    4. Khi chuyển mục đích sử dụng đất trong trường hợp quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định sau đây:

    b) Nộp tiền sử dụng đất theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng trừ đi giá trị quyền sử dụng đất của loại đất trước khi chuyển mục đích sử dụng tính theo giá đất do Nhà nước quy định tại thời điểm được phép chuyển mục đích sử dụng đất đối với trường hợp chuyển đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối sang đất phi nông nghiệp có thu tiền sử dụng đất;


    *Mức 50% mà bạn để cập tới chỉ áp dụng trong trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn,ao cùng thửa đất có nhà ở sang đất ở (điểm a, khoản 2, Điều 6, Nghị định số 198/2004/NĐ-CP)
    Nghị định số 198/2004/NĐ-CP viết:
    Điều 6. Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất
    2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:
    a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp


    +Bạn phải nộp thêm lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị đất sau khi chuyển mục đích sử dụng (cụ thể là đất ở) để làm lại sổ đỏ.(khoản 2, Điều 1, Nghị định 80/2008/NĐ-CP)

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #102744   15/05/2011

    nguyenkhanhqtpt
    nguyenkhanhqtpt

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi sẽ đóng tiền chuyển mục đích sử dụng đát như thế nào?

    tôi mua đất DT 320 m2 năm 1997,cán bộ địa chính xã bảo tôi làm 2 bộ hồ sơtrên cùng 1 thửa đất :
     Hs 1 : Dt 320 m2 hiện trạng đất thổ cư được UBND xã xác nhận năm 1999 và lập tờ trình gởi UBND Huyện xét cấp giấy
     Hs 2 : DT 280m2     đất lâu năm           được UBND xã xác nhận năm 2000   ....................
     năm 2003 UBND huyện cấp giấy : 280 m2 đất lãu năm  Tôi không đồng ý và khiếu nại
    năm 2007 chỉnh sô thửa (vì bị cấp sai), năm 2008 chỉnh diện tích 300 m2 đúng với thực tế nhưng khôngđiếu chỉnh mụcđích  sử dụng đất Và thu hồi giấy - câp đổi giấy mới, và chuyển mục đích sử dụng , phải đóng thuê năm 2010
     tôi không đồng ý và yêu cầu đóng thuế theo năm 2003  được không ?
    - UBND Huyện ngâm hồ sơ 4 năm mới cấp giấy có chịu trách nhiệm gì ?
    -cán bộ địa chính xả bắt làm 2 hồ sơtrên 1 thửa đất đúng không ?
    -đất  cấp giấy trước 7 /2004  lâu năm nay chuyển mục đích thành đất ở năm 2010 :đóng 50 % tiền chuyển mục đích sử dụng có được không ?căn cứ  văn bản nào ?
     xin luật sư cho biết
     
    Báo quản trị |  
  • #103088   17/05/2011

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Khi bạn xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất thí phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của nghị định 198/2004/NĐ-CP cụ thể như sau :

    Thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất đối với hộ gia đình, cá nhân:

    a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    c) Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:

    - Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;

    - Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất phi nông nghiệp (không phải là đất ở) thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp.

    3. Chuyển mục đích sử dụng từ đất ở được giao sử dụng ổn định lâu dài sang đất làm mặt bằng sản xuất, kinh doanh thì không thu tiền sử dụng đất.

    4. Chuyển mục đích sử dụng từ đất giao có thời hạn sang đất ở (thời hạn ổn định lâu dài) thì thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở trừ
    Tiền sử dụng đất đã nộp theo giá đất của loại đất giao có thời hạn.
           Tiền sử dụng đất nộp vào thời điểm cho phép chuyển đổi  theo bảng giá đất của UBND tỉnh ban hành vào đầu năm, nên năm 2010 bạn mới được cho phép chuyển đổi mục đích mà xin nộp theo giá đất năm 2003 được.
    Việc bạn làm 2 bộ hồ sơ khác nhau cho cùng một thửa đất là sai, dù do ai hướng dẩn. UBND giải quyết hồ sơ 4 năm , tôi không biết lý do nên không biết có ngâm hay không  như bạn nói,, nên tôi không trả lời cho bạn được.

     
    Báo quản trị |