DanLuat 2015

Tôi phải bồi thường chi phí đào tạo như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #222296 26/10/2012

    qsangtnl

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi phải bồi thường chi phí đào tạo như thế nào?

    Tôi đã công tác tại một trường cấp 3 được 4 năm, sau đó tôi thi đỗ Cao học và được cử đi học -Vẫn hưởng nguyên lương(trừ tiền đứng lớp).

    Trong quá trình đi học tôi vẫn phải đóng học phí (ít hơn trường hợp đi học tự túc-ngoài ngân sách). Sau khi học song Cao học tôi có về trường công tác được 1 năm thì tôi đơn phương thôi việc. Nhà trường và Sở GD có yêu cầu tôi bồi thường kinh phí đào tạo. Vậy kinh phí đào tạo mà tôi phải bồi thường có bao gồm cả học phí và tiền lương hay không?

    Tôi có được chuyển BHXH hay không? Và nếu được thì tôi xin hỏi: Tôi nghỉ từ ngày 17/9 và Sở cắt biên chế từ đó đến nay là 26/10 tôi chưa rút được Sổ BHXH. Vậy sau này tôi xin nhập Sổ BHXH vào cơ quan khác có gặp vấn đền gì không?

    Hiện giờ tôi rất bối rối và hoàn cảnh cũng rất khó khăn. Rất mong được sự giải đáp sớm nhất của quý vị.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    6753 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222315   26/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    qsangtnl viết:

    Tôi đã công tác tại một trường cấp 3 được 4 năm, sau đó tôi thi đỗ Cao học và được cử đi học -Vẫn hưởng nguyên lương(trừ tiền đứng lớp).

    Trong quá trình đi học tôi vẫn phải đóng học phí (ít hơn trường hợp đi học tự túc-ngoài ngân sách). Sau khi học song Cao học tôi có về trường công tác được 1 năm thì tôi đơn phương thôi việc. Nhà trường và Sở GD có yêu cầu tôi bồi thường kinh phí đào tạo. Vậy kinh phí đào tạo mà tôi phải bồi thường có bao gồm cả học phí và tiền lương hay không?

    Tôi có được chuyển BHXH hay không? Và nếu được thì tôi xin hỏi: Tôi nghỉ từ ngày 17/9 và Sở cắt biên chế từ đó đến nay là 26/10 tôi chưa rút được Sổ BHXH. Vậy sau này tôi xin nhập Sổ BHXH vào cơ quan khác có gặp vấn đền gì không?

    Hiện giờ tôi rất bối rối và hoàn cảnh cũng rất khó khăn. Rất mong được sự giải đáp sớm nhất của quý vị.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn!

    Pháp luật quy định trường hợp này như sau:

    Điều 36:

    4. Viên chức được cử đi đào tạo ở trong nước và ngoài nước phải đền bù chi phí đào tạo trong các trường hợp sau:

    a) Trong thời gian được cử đi đào tạo, viên chức tự ý bỏ học hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng làm việc;

    b) Viên chức hoàn thành khóa học nhưng không được cơ sở đào tạo cấp văn bằng tốt nghiệp, chứng nhận kết quả học tập;

    c) Viên chức đã hoàn thành và được cấp bằng tốt nghiệp khóa học từ trình độ trung cấp trở lên nhưng chưa phục vụ đủ thời gian theo cam kết quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều này.

    Căn cứ quy định trên đây, xét trường hợp của bạn tôi thấy giữa bạn và nhà trường không có cam kết gì, do vậy, bạn không phải bồi thườg chi phí đào tạo cho nhà trường;

    Bạn làm thủ tục xin thôi việc theo quy định, viên chức có một đặc thù khác với lao động bình thường, đó là: nếu nhà trường chưa bố trí được người thay thế, bạn chưa được cho thôi việc.

    Khi bạn được chấp thuận cho thôi việc, nhà trường sẽ làm thủ tục chốt sổ cho bạn; khi bạn đến đơn vị khác làm việc, bạn nộp sổ để tiếp tục tham gia BHXH theo quy định; thời gian tham gia của bạn được cộng dồn, tính từ thời điểm đơn vị mới đóng BHXH cho bạn chứ không phải thời gian bạn lấy được sổ. Bạn chú ý: nếu không lấy được sổ thì bạn hỏi số sổ để đơn vị mới làm thủ tục đăng ký cho bạn.

    Thân./.

     

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    qsangtnl (26/10/2012)
  • #222376   26/10/2012

    qsangtnl
    qsangtnl

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    qsangtnl viết:

     

    Chào quý ông bà !
    Trường hợp của quý ông bà chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Kinh phí đào tạo được hiểu là số tiền mà quý ông bà được hỗ trợ khi đi học bao gồm học phí (nếu được hỗ trợ) tiền lương nếu quý ông bà không công tác tại trường trong thời gian học cao học. Kinh phí này do cơ quan của quý ông bà xác định. Tuy nhiên quý ông bà chỉ phải bồi thường khi có thỏa thuận là sau khi học xong sẽ về làm việc cho cơ quan và nay quý ông bà làm sai thỏa thuận đó. Nếu không có thỏa thuận thì cơ chế bồi thường là không rõ ràng.

    Quý ông bà được chốt sổ và chuyển đóng ở đơn vị mới như bất kỳ lao động nào khác. Quý ông bà nên làm thủ tục chốt sổ tại cơ quan bảo hiểm.

     

     

    Xin chào Luật sự. Luật sư cho hỏi tôi đi học tập chung 2 năm thì có được coi là không công tác không ạ?

    Giữa tôi và nhà trường không có thỏa thuận về việc bồi thường nếu tự ý thôi việc. Vậy tôi có phải bồi thường không?

     
    Báo quản trị |  
  • #231425   06/12/2012

    banvietdi
    banvietdi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho tôi hỏi về chi phí bồi thường về đào tạo như thế nào trong trường hợp này:

    Tôi có ký  hợp đồng thử việc trong 2 tháng. Trong hợp đồng không có điều khoản nào quy định về chi phí đào tạo, chỉ nói là sẽ phải hoàn thành nghĩa vụ trước khi nghỉ việc trước thời hạn. Có điều khoản về  chấm dứt hợp đồng trước thời hạn là bên nào chấm dứt thì phải báo trước 3 ngày. Hiện tại tôi mới vào làm chưa đầy 1 tháng, và tôi có nhu cầu muốn nghỉ việc. Vậy cho tôi hỏi tôi sẽ phải bồi thường chi phí đào tạo không và nếu có thì tôi sẽ phải làm gì khi mà họ căn cứ vào những chi phí khó xác định để đưa vào chi phí đào tạo. (Tôi đã tham gia 2 buổi training và được cung cấp tài liệu để đọc - tài liệu gửi qua mail và copy qua usb)

     
    Báo quản trị |  
  • #231566   06/12/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào , bạn vẫn còn trong 2 tháng thử việc thì có thể chấm dứt khi bạn muốn mà không phải bồi thường gì hết.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    banvietdi (07/12/2012)
  • #231608   07/12/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 63 lần


    chào bạn,

    Theo quy định tại điều 32 Luật lao động có nói: 

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thỏa thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thỏa thuận.

    Bạn không phải bồi thường nếu việc thử việc không đạt yêu cầu mà hai bên đã thỏa thuận. Trường hợp của bạn không phải đối tượng được miễn bồi thường bởi bạn đã qua khóa đào tạo, phát sinh chi phí đào tạo từ công ty cho bạn, bạn muốn nghỉ việc trong khi mục đích hợp đồng hai bên thỏa thuận bởi vì chưa hết thời gian thử việc.

    Hợp đồng thử việc cũng là hợp đồng lao động, tồn tại quan hệ người sử dụng lao động với người lao động ở trường hợp của bạn. Một điều rõ ràng là bạn đơn phương hủy bỏ thỏa thuận và bạn phải bồi thường chi phí đào tạo (theo khoản 3 điều 41 Luật lao động)

    Tuy nhiên, bạn muốn nghỉ thì cứ nghỉ, chấp nhận trả chi phí đào tào, nhưng hãy chờ họ đòi ra giả. Và điều đương nhiên, bạn được đào tạo những gì thì bạn chỉ phải cho phí cho những thứ đó, nếu bạn thấy phát sinh những chi phí đào tạo vô lý bạn hãy khiếu nại lên Công đoàn công ty để được bảo vệ quyền lợi của mình.

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
  • #231613   07/12/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Tôi thấy trường hợp này ngoài hợp đồng thử việc ra không có thỏa thuận về đào tạo; những thông tin bạn ấy nêu về training, tài liệu... đó là sự hướng dẫn, giao việc cho công việc của bạn ấy trong thời gian thử việc chứ không phải là đào tạo.

    Bạn banvietdi cứ báo trước 3 ngày theo thỏa thuận. Không phải bồi thường gì hết!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    banvietdi (07/12/2012)
  • #231738   07/12/2012

    banvietdi
    banvietdi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho tôi những thông tin bổ ích.

    Cho tôi hỏi thêm là trong trường hợp của tôi thì nếu họ đưa ra bắt bồi thường những chi phí đào tạo bao nhiêu thì hợp lý. Vì công ty tôi đang thử việc có bộ phận làm dịch vụ tư vấn luật nên tôi rất sợ mình sẽ bị trở ngại. Mong các bạn giúp tôi

     

     
    Báo quản trị |  
  • #231773   07/12/2012

    Libra_L
    Libra_L
    Top 500
    Male
    Chồi

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:03/08/2012
    Tổng số bài viết (156)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 63 lần


    theo đúng những gì mà đã nói thì bạn chẳng phải bồi thường gì cả. Công ty bạn đang thử việc có bộ phận làm dịch vụ tư vấn luật thì có sao đâu, họ cũng chỉ có thể nói theo luật, bạn dẫn các điều luật ra, họ cứng họng không nói được gì ngay vì những lý lẽ bạn đưa ra họ không thể cãi được. Nếu họ dùng các biện pháp cưỡng ép bạn phải bồi thường thì bạn có thể khiếu nại lên Công đoàn công ty đê giải quyết.

    Các bạn có nhu cầu tư vấn trực tiếp xin hãy liên hệ để kịp thời giải quyết thắc mắc pháp lý vướng phải

    Điện thoại: 0962976053

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Libra_L vì bài viết hữu ích
    banvietdi (08/12/2012)

0 Thành viên đang online
-