DanLuat 2015

Tôi nghỉ nhưng vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường những gì?

Chủ đề   RSS   
  • #464577 15/08/2017

    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4480
    Cảm ơn: 182
    Được cảm ơn 131 lần


    Tôi nghỉ nhưng vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường những gì?

    Trước đây em có làm cho một công ty về may mặc, đã nghỉ việc 2 năm trước rồi. Việc là khi em nghỉ thì mình có viết đơn nhưng chưa tới 30 ngày (10 ngày) thì em có việc gấp nên nghỉ luôn.
    Dịp vừa rồi em có lên công ty đó xin lấy lại sổ bảo hiểm xã hội vì ng nge noí bây giờ quy định mới là bắt buộc gộp sổ gì đó nhưng công ty bắt em phải bồi thường thì mới được lấy sổ. Cụ thể công ty bắt em bồi thường những khoản sau:
    - Bồi thường cho công ty nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    - Bồi thường cho công ty 20 ngày lương ứng với thời gian không báo trước
    - Bồi thường cho công ty 700 ngàn tiền đồng phục (bao gồm 3 bộ áo, quần, nón, giày) nhưng đồng phục đó em chưa được nhận mà mới chỉ giao cho quản lý phòng em thôi, người ta nói vậy.

    Em thấy tại Điều 43 bộ luật Lao động  quy định;
    Điều 43. Nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật

    1. Không được trợ cấp thôi việc và phải bồi thường cho người sử dụng lao động nửa tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.

    2. Nếu vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người sử dụng lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước.

    3. Phải hoàn trả chi phí đào tạo cho người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật này.

    Vậy, không hiểu công ty bắt em phải bồi thường những khoản trên là hợp lý không?
    Em thấy rất bất công khi nếu như công ty giải thích thì em có nộp đơn nhưng nghỉ trước còn phải bồi thường nhiều hơn là người nghỉ ngang nữa ạ, là vừa các ngày nghỉ trước, vừa nửa tháng tiền lương. Trong khi đó nếu không viết đơn mà nghỉ ngang thì chỉ bồi thường  nửa tháng tiền lương thôi. Em thấy không hợp lý xíu nào cả.
    Mong mọi người tư vấn giúp em!

     

     
    1124 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn maucuamua vì bài viết hữu ích
    thuyhanh2512 (15/08/2017) tam_94 (15/08/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464579   15/08/2017

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Chào bạn.

    Cty làm vậy là đúng luật đó. Riêng nội dung về khoản tiền đồng phục tôi không có ý kiến vì đó là việc riêng của cty với bạn, nhưng nếu bạn chưa nhận thì không phải bồi thường, bạn phải làm rõ được việc này thì mới không bị đền oan.

    Bạn nghĩ rằng nghỉ ngang thì đền bù ít hơn là không phải đâu. Nghỉ mà không báo trước đồng nghĩa với vi phạm toàn bộ thời gian báo trước nên phải bồi thường cho toàn bộ thời gian đó (30 ngày / hoặc 45 ngày)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    maucuamua (15/08/2017)
  • #464608   15/08/2017

    Hoaithuong2709
    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 24 lần


    Theo mình tìm hiểu thì bồi thường những ngày vi phạm thời gian báo trước nghĩa là ví dụ bạn vi phạm 30 ngày báo trước, nhưng trong 30 ngày đó có 4 ngày chủ nhật (ngày nghỉ hàng tuần), thì chỉ bồi thường tiền lương 26 ngày làm việc thôi. Bạn hỏi lại xem nhé!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoaithuong2709 vì bài viết hữu ích
    maucuamua (15/08/2017)
  • #464652   15/08/2017

    Mình thấy nghỉ ngang hay viết đơn đi nữa thì cũng là hình thức đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái luật thôi mà bạn, nhưng nếu bạn nghỉ trước thì vi phạm thời hạn báo trước thì phải bồi thường thêm khoản tiền vi phạm thời hạn báo trước nữa, còn về khoản chấm dứt trái luật thì đương nhiên phải bồi thường thôi bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-