DanLuat 2015

Tội này có bị truy tố trách nhiệm hình sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #166379 19/02/2012

    nguyencuong038

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội này có bị truy tố trách nhiệm hình sự không?

    Tôi có người anh trong quá trình đi mót mũ cao su bị bảo vệ nhục mạ, anh tôi đã lượm nhánh cây dài khoảng 1,1m đường kính 0,25cm đánh anh bảo vệ gãy tay. Anh tôi và người nhà có xuống nhà để bồi thường tiền điều trị nhưng anh bảo vệ không nhận. Nay công an đã đưa anh bảo vệ đi giám định thương tích ( kết quả là 4%). Nay tôi xin hỏi như vậy anh tôi có bị truy tố trách nhiệm hình sự không? Xin trân thành biết ơn!
     
    5135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #166704   20/02/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chắc bạn ghi nhầm đường kính nhánh cây 2,5cm thành 0,25cm. Chứ 0,25cm thì làm sao đánh gãy tay được.

    Nhánh cây đó được coi là hung khí nguy hiểm, và với thương tích 4% thì nếu người bảo vệ có đơn yêu cầu khởi tố vụ án, anh trai bạn sẽ bị truy cứu TNHS về tội có ý gây thương tích theo điểm a khoản 1 Điều 104 BLHS.

    Nếu xác định anh trai bạn gây thương tích cho người bảo vệ trong trạng thái tinh thần bị kích động mạnh do hành vi trái pháp luật nghiêm trọng của người bảo vệ thì anh trai bạn không bị truy cứu TNHS. Nhưng theo tôi đây là khả năng rất khó xảy ra, vì như bạn nói thì tôi nghĩ người bảo vệ đó chắc chỉ sử dụng lời nói với anh trai bạn thôi. Nếu vậy thì đó khó có thể coi là hành vi trái pháp luật nghiêm trọng.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #166785   21/02/2012

    luanls89
    luanls89
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


    Tôi xin trích dẫn Điều 104 BLHS để bạn nguyencuong038 được rõ hơn về trường hợp của anh trai bạn:

    #ffffff; margin-top: 0px; margin-bottom: 0.3em; overflow-x: hidden; overflow-y: hidden; padding-top: 0.5em; padding-bottom: 0.17em; border-bottom-width: initial; border-bottom-style: none; border-bottom-color: initial; width: auto; font-size: 15px; font-family: sans-serif; line-height: 19px; text-align: -webkit-auto;">Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

      #ffffff;">
    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:
      a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
      b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
      c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
      d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
      đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
      e) Có tổ chức;
      g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
      h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
      i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
      k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người, hoặc từ 31% đến 60% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.
    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    Như anh BachThanhDC đã phân tích cho bạn rõ, trong trường hợp này nếu anh bảo vệ có đơn yêu cầu khởi tố vụ án thì anh bạn sẽ không thoát khỏi vòng lao lý. Việc gia đình bạn có thiện chí bồi thường như vậy là rất tốt, cố gắng làm sao để giải quyết mọi việc trên cơ sở tình cảm thôi.
    Trân trọng!

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  
  • #167816   24/02/2012

    zamaza
    zamaza
    Top 500
    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2009
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 355
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


           Nếu nhánh cây như bạn mô tả: dài 1,1m, đường kính 0,25cm thì không xếp vào loại hung khí nguy hiểm, vì có dùng cái nhánh cây đấy đánh cả ngày thì cũng không chết được ai, mặt khác thương tích có 04% thì không phải là gãy tay.
    Kết luận: Trường hợp của anh bạn phụ thuộc hoàn toàn vào hung khí đã sử dụng gây thương tích cho anh bảo vệ, nếu Công an xác định hung khí không nguy hiểm thì không có vụ án xảy ra; nếu xác định là hung khí nguy hiểm thì anh bạn nên làm tốt hòa giải với anh bảo vệ để anh bảo vệ có đơn đề nghị không khởi tố vụ án hình sự là tốt nhất, nếu đã khởi tố vụ án thì anh bảo vệ rút yêu cầu khởi tố vụ án để đình chỉ điều tra.
     
    Báo quản trị |  
  • #250275   23/03/2013

    lequangsang
    lequangsang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn theo:

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    A) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    B) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    C) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    D) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    Đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    E) Có tổ chức;

    G) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    H) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    I) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    K) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    => như vậy trong trường hợp này,

     là: anh của bạn không thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. tuy nhiên việc cơ quan pháp y giám đinh sức khỏe cho anh bảo vệ. tôi nghĩ có sự sai lệch ở đây. chứ gãy tay mà tỷ lệ thương tật là 4%.

     

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 23/03/2013 07:40:48 SA chỉnh hình thức trích dẫn bài viết

    SÁNG

    LÊ QUANG SÁNG.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-