Tôi muốn thành lập một Trung tâm trực thuộc công ty TNHH MTV do cá nhân làm CSH được không, thủ tục như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #242406 29/01/2013

    softvietasia

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi muốn thành lập một Trung tâm trực thuộc công ty TNHH MTV do cá nhân làm CSH được không, thủ tục như thế nào?

    Tôi muốn thành lập một Trung tâm trực thuộc công ty TNHH MTV do cá nhân làm CSH được không, thủ tục như thế nào?

    Có gì khác với việc thành lập chi nhánh hay VPĐD?

    Nếu được thì Trung tâm đó có được phép có con dấu riêng không hay mọi giao dịch hợp đồng đều dùng con dấu công ty chủ quản?

    Giám đốc có được phép dùng CMND để rút tiền công ty?

    V

     
    25889 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242455   29/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn!

    Trong câu hỏi của bạn không nêu rõ thành lập Trung tâm hoạt động vào lĩnh vực gì. Nhưng về nguyên tắc thì Cá nhân hoặc tổ chức (doanh nghiệp) đều có quyền thành lập "trung tâm" hoạt động theo lĩnh vực chuyên môn và được sự cấp phép của cơ quan quản lý chức năng.

    Ví dụ: Trung tâm ngoại ngữ hay TT tin học được sự cấp phép của Sở Giáo dục vào đào tạo.

    Trung Tâm là bộ phận phụ thuộc của doanh nghiệp nên sử dụng con dấu của doanh nghiệp.

    Đối với câu hỏi: Giám đốc có được phép dùng CMND để rút tiền công ty? Liên quan đến chủ tài khoản là doanh nghiệp, Giám đốc muốn rút tiền thì phải dự vào phiếu chi, con dấu của doanh nghiệp.

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    softvietasia (29/01/2013) thanhsangkts (17/04/2018)
  • #242476   29/01/2013

    softvietasia
    softvietasia

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Văn phòng đại diện có được phép hoạt động kinh doanh?

    Cám ơn LS Riêng đã hỗ trợ những thông ti hữu ích!

    V

     
    Báo quản trị |  
  • #242644   30/01/2013

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 198 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ Điều 37 Luật Doanh nghiệp 2005 thì: "Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo uỷ quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Tổ chức và hoạt động của văn phòng đại diện theo quy định của pháp luật"

    Về chức năng hoạt động, VPĐD  không có chức năng kinh doanh, VPĐD hoạt động với các nội dung sau:

     

    1. Thực hiện chức năng văn phòng liên lạc.

    2. Xúc tiến xây dựng các dự án hợp tác của doanh nghiệp.

    3. Nghiên cứu thị trường để thúc đẩy cơ hội mua bán hàng hóa, cung ứng và tiêu dùng dịch vụ thương mại của doanh nghiệp.

    Chúc thuận lợi!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
  • #247687   09/03/2013

    softvietasia
    softvietasia

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    tôi là Giám đốc công ty TNHH MTV, tôi thành lập một trung tâm ngay tại trụ sở chính của cty thì trung tâm này có phải khai báo với cơ quan thuế ko?

    tôi là Giám đốc công ty TNHH MTV, tôi thành lập thêm một trung tâm ngay tại trụ sở chính của cty thì trung tâm này có phải khai báo với cơ quan thuế ko?

    Nếu có thì các khoản thuế phải nộp có giống với công ty ko?

    Hay tất cả đều thông qua công ty làm hết?

    Hàng tháng, quý và năm có phải làm báo cáo cho trung tâm này với các cơ quan chức năng ko?

    tôi đứng tên luôn trung tâm này được không hay phải cử người khác đứng tên khi đăng ký thành lập?

    Mong cộng đồng ngành Luật giúp đở.

    Số điện thoại của tôi: 0943.18.43.43

    V

     
    Báo quản trị |  
  • #249833   21/03/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 430 lần
    Lawyer

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, công ty bạn có thể thành lập Trung tâm có tư cách pháp nhân, có con dấu tròn và hoạt động hạch toán độc lập.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #360976   05/12/2014

    tamlkt
    tamlkt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2013
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 12 lần


    qui định nào vậy luật sư. em tìm mãi không thấy

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Xuân Hồng

Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

Phone: 0907 71 93 81

Skype: xuanhonglaw

"Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"