DanLuat 2015

Tôi muốn ly hôn nhưng chưa nhập khẩu khi kết hôn

Chủ đề   RSS   
  • #289106 01/10/2013

    duyen85

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn ly hôn nhưng chưa nhập khẩu khi kết hôn

    Xin hỏi luật sư!

    Tôi muốn ly hôn đơn phương nhưng khi xem hồ sơ ly hôn thi tôi thấy mình không có đủ thủ tục như sau: Tôi kết hôn 5 năm có 1 con gái 3 tuôi nhưng tôi chưa chuyển khẩu về nhà chồng. Vậy tôi có thể ly hôn được không thưa luật sư? Vậy khi yêu cầu hộ khẩu thì tôi sẽ phải mang theo hộ khẩu nào? Vì hộ khẩu của tôi thì o nhà đẻ ở Hiệp Hòa, Bắc Giang còn hộ khẩu của chồng tôi thì ở Lạng Giang, Bắc Giang theo cùng hộ khẩu của bố chồng tôi. Mong Luật sư tư vấn giúp tôi.

     
    13636 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289189   01/10/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn! Trường hợp của bạn Luật sư Lưu Hải Vũ Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lợi bạn như sau:

    Trong trường hợp bạn nộp đơn ly hôn đơn phương tòa án yêu cầu bạn bổ sung hộ khẩu thì bạn cung cấp hộ ở Hiệp hòa Bắc Giang. Nếu bạn đã đăng ký cư trú tại nhà Chồng bạn thì bạn có thể xuất trình giấy tờ về việc đăng ký cư trú đó!

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #289295   02/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

    - Thứ nhất: tôi xin nêu khái quát về đơn phương ly hôn

    Theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, Tòa án có thể xem xét cho Ly hôn theo yêu cầu của một bên vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng. Trong trường một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án xem xét giải quyết việc ly hôn. Căn cứ cho ly hôn là: tình trạng hôn nhân trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được.

    Hồ sơ và thủ tục ly hôn đơn phương được quy định như sau:

    Hồ sơ Ly hôn gồm:

    • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
    • Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);
    • Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);
    • Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
    • Đơn xin ly hôn (Theo mẫu)

    Nơi nộp hồ sơ ly hôn: Tòa án nhân dân cấp huyện nơi thường trú của bị đơn.

    Thời gian giải quyết ly hôn: Trường hợp vợ hoặc chồng Đơn phương xin ly hôn, theo quy định của Điều 179 Bộ luật Tố tụng dân sự thì thời gian chuẩn bị xét xử vụ án Ly hôn tối đa là 04 tháng, nếu vụ án có tính chất phức tạp hoặc có trở ngại khách quan thì được gia hạn nhưng không quá 02 tháng. Trong thời hạn 01 tháng kế từ ngày ra quyết định đưa vụ án ra xét xử, Tòa án phải mở phiên tòa; trong trường hợp có lý do chính đáng, thời hạn này là 02 tháng. Trong thực tế, thời gian giải quyết vụ án Ly hôn có thể ngắn hơn hoặc kéo dài hơn thời gian mà luật qui định tùy thuộc vào tính chất của từng vụ án 

    Vấn đề nuôi con sau Ly hôn: Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên đối với con sau khi Ly hôn. Nếu các bên không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi dưỡng căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.

     Về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác, nếu con từ đủ 09 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con. Như vậy, việc quyết định người trực tiếp nuôi con căn cứ vào việc vợ hay chồng đáp ứng được điều kiện để đảm bảo quyền lợi về mọi mặt của con.

    - Thứ hai: về vấn đề của bạn, bạn hoàn toàn có quyền xin đơn phương ly hôn, khi làm hồ sơ bạn cung cấp sổ hộ khẩu của bạn, nếu bạn có ĐK thường trú tại quê chồng thì xuất trình.

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #491875   16/05/2018

    Chungthuy456
    Chungthuy456

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thủ tục ly hôn

    Chào luận sử.luan su cho em hoi. Em o nghệ an mà chong em o vinh Long.nhung ho khẩu em chưa nhập vào nhà chong. Gio em muốn Ly hon đong phương thi phai mua đơn ,và nộp đơn.nghệ an Dược không AK.

     
    Báo quản trị |  
  • #491891   16/05/2018

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1254 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tuy rằng bạn chưa nhập khẩu vào nhà chồng nhưng vẫn cần phải nộp đơn theo căn cứ của pháp luật.

    Việc nộp đơn xin ly hôn sẽ Căn cứ điểm a khoản 1 điều 33 Bộ luật tố tụng dân sự quy định: “Thẩm quyền xét xử về hôn nhân ( không có yếu tố nước ngoài) thuộc TAND cấp quận/ huyện nơi bị đơn đang cư trú, làm việc cuối cùng”. Như vậy, bạn phải nộp đơn xin ly hôn tại Vĩnh Long ( hộ khẩu thường trú ) Hoặc địa chỉ nơi chồng bạn đang cứ trú hay làm việc tại đó.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com