DanLuat 2015

Tôi muốn ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #195325 21/06/2012

    nguoitimcongly

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn ly hôn?

    Trước tiên gởi lời chào đến: - Dân Luật của pháp luật

                                                        - Luật sư và các bạn

    Tôi : Nguyễn Thanh Đoàn có vấn đề thắc mắc để được giải quết trong việc hôn nhân gia đình của tôi

    Tôi kết hôn năm 2008 va đang có 1 bé gái 3 tuổi

    Tôi muốn ly hôn vợ tôi nhưng hiên bây giờ vợ tôi không kí mà trái lại còn bỏ đi và cố tình trốn tránh không liên lạc được

    Là 1 người đàn ông tôi không biện luận cho mình nhưng ít ra tôi là 1 người sống có trách nhiệm. nếu bất cứ đàn ông nào đứng ở vị trí như tôi bị vợ đi ngoại tình cấm sừng là một điều tồi tệ nhất làm sao có thể chấp nhận được. Nhưng vì con với lại gia đình và mọi người xung quanh k hiểu nên đã khuyên tôi để sống và tha thứ

    Nhưng người phụ nữ này không thay đổi ma vẫn tính nào tật đó. Đã ngoại tình mà còn quay video clip lại còn sao lưu vào máy điện thoại của tôi. Hiện trong tay tôi có được bằng chứng ngoại tình của vợ tôi và những tin nhắn vợ tôi đã thừa nhận.

    Người phụ nữ muốn cho tôi và đứa con gái sống trong nhục nhã không những không giải thoát cho tôi mà còn ngược lai bây giờ đi khắp nơi để lẳng lơ với bạn bè tôi với mục đích chà đạp danh dự và lòng tự tôn của 1 người đàn ông

    _Bây giờ tôi muốn biết sự việc đã nêu trên của vợ tôi  theo luật hôn nhân và gia dình đã vi phạm vào điều khoản nào?

    _Trường hợp của tôi có được quyền nuôi dưỡng con không? Được hay Không? Lý Do

    Xin tư vấn để nhận được bài trả lời sớm nhất của dân luật cùng với luật sư va bạn bè để tôi hiểu được để làm đúng theo pháp luật

    Tôi xin gởi lời cám ơn trân trọng nhất !

     

     

     

     

     

     
    3429 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195349   21/06/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3722 lần


    Chào bạn:

    - Vợ bạn vi phạm điều 18 Luật Hôn nhân và Gia đình:

    Điều 18. Tình nghĩa vợ chồng

    Vợ chồng chung thủy, thương yêu, quý trọng, chăm sóc, giúp đỡ nhau, cùng nhau xây dựng gia đình no ấm, bình đẳng, tiến bộ, hạnh phúc, bền vững.

     

    - Bạn có thể đề nghị được nuôi con khi con đủ 3 tuổi trở lên. Hoặc con dưới 3 tuổi nhưng vợ bạn và bạn thỏa thuận bạn nuôi con.

    Chúc bạn may mắn!

     

    Cập nhật bởi nguyenkhanhchinh ngày 21/06/2012 09:48:43 SA

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #195352   21/06/2012

    coidung
    coidung

    Male
    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 12 lần


    Tôi thấy gia đình anh không còn hạnh phúc nữa rồi. Vợ anh vi phạm vào vấn đề đạo đức gia đình. chưa gây hậu quả nghiêm trọng nên chưa xử lý hình sự được.

    anh hoàn toàn có quyền làm đơn xin ly hôn tại tòa án nơi anh và vợ anh cư trú. có 3 mối quan hệ anh cần chú ý.

    thứ nhất: Anh xác định không thể sống chung được với vợ, tình cảm rạn nứt không còn thì Tòa án sẽ xem xét và giải quyết ly hôn cho anh.

    thứ hai, về con cái: con anh hiện tại đã được 3 tuổi, vì vậy theo luật HNGĐ thì phải giao con cho người mẹ nuôi, và a phải có nghĩa vụ cấp dưỡng, a có thể xem lại chính xác tuổi của cháu, nếu cháu trên 3 tuổi thì a có thể yêu cầu Tòa án giao con cho anh, nhưng a phải chứng minh được điều kiện sống của anh, tiền lương, môi trường nuôi dậy con cái....và những điều đó thực sự tốt hơn vọ anh.

    thứ 3: Về tài sản, anh xác định xem hai vợ chồng trong quá trình chung sống có những tài sản gì, đất đai, nhà cửa, xe cộ...công nợ. 2 vợ chồng nếu tự thỏa thuận được thì tốt (Làm biên bản tự thảo thuận), nếu không thỏa thuận được thì Tòa án sẽ cưa đôi tài sản theo luật HNGĐ.

    Thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #195361   21/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

            Chào bạn ! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

            Qua những gì anh đã trình bày thì vợ có thể đã vi phạm chế độ một vợ, một chồng được quy định tại điều 147 Bộ luật hình sự. Theo đó, người phạm tội có thể bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù đến 3 năm.

             Thông tư liên tịch của Bộ Tư pháp - Bộ Công an - Tòa án nhân dân tối cao - Viện kiểm sát nhân dân tối cao ngày 25/9/2001 đã quy định: “Chung sống như vợ chồng là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó”...

             Thông tư trên hướng dẫn: Chỉ có thể truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

             a) Hành vi vi phạm chế độ một vợ, một chồng gây hậu quả nghiêm trọng.

             Hậu quả nghiêm trọng có thể là làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát...

             b) Người vi phạm chế độ một vợ, một chồng đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

            Căn cứ các quy định vừa viện dẫn trên thì việc vợ bạn đã có gia đình lén lút quan hệ ngoại tình với một người khác thì có dấu hiệu của tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng. Tuy nhiên, nếu hành vi này chưa gây hậu quả nghiêm trọng hoặc người vi phạm chưa bị xử phạt hành chính về hành vi này thì chưa đủ căn cứ pháp lý để truy cứu trách nhiệm hình sự họ về tội phạm này.

          Vấn đề còn lại anh có thể tham khảo ý kiến của các luật sư và thành viên trên diễn đàn

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #195545   21/06/2012

    tuhoang142
    tuhoang142

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào anh leanhthu,

    Tôi không chuyên về HNGĐ nhưng tôi đọc bài tư vấn của anh tôi thấy không thõa đáng (có thể là không đúng).

    Trường hợp của gia đình anh này đâu có thể gọi là vi phạm chế độ "một vợ một chồng" được, người ta chỉ ngoại tình thôi, trừ khi sống chung với nhau như vợ chồng thì mới vi phạm chế độ này. Anh xem xét lại nhé. Tks

    tuhoang142@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn tuhoang142 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (21/06/2012) ctluatviet (22/06/2012)

0 Thành viên đang online
-