Tôi muốn hỏi về luật ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #423149 28/04/2016

    nguyenthanganz1804

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi về luật ly hôn

    chào luật sư! 

    tôi muốn hỏi về vấn đề ly hôn giữa hai vợ chồng tôi. chúng tôi cưới nhau cũng được 8 năm nay và có 2 cháu .1 nam và 1 nữ. trong quá ctrinh chung sống giữa hai vợ chồng thường xuyewn xảy ra mâu thuẫn. vợ tôi hay đi cặp bồ với vài ba người đàn ông khác. nhưng tôi chưa có chứng cứ cụ thể. xin hỏi luật sư? tôi muốn ly hôn, như vậy 2 con tôi sẽ thế nào? tôi có thể được nuôi 2 con của tôi không? hay tôi chỉ được nuôi 1 cháu? về điều kiện kinh tế thì gia đình tôi đều đủ điều kinh kinh tế hay về tinh thần cũng vậy...! rất mong nhận được lời tư vấn của luật sư!

                                                                                                                                       xin chân thành cảm ơn !

     
    8923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425682   27/05/2016

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    - Nếu con bạn còn chưa đủ 12 tháng tuổi thì tòa chỉ nhận đơn ly hôn khi vợ bạn đứng tên trong đơn.

    - Để ly hôn như trường hợp bạn nêu thì bạn phải thuyết phục được tòa án rằng, quan hệ hôn nhân của các bạn là thuộc trường hợp Luật hôn nhân và gia đình đã quy định như trích dẫn dưới đây:

    Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia.

    - Việc nuôi con: Nếu hai đều muốn trực tiếp nuôi con thì tòa àn sẽ ra phán quyết trên cơ sở cân nhắc cho bên nào bảo đảm lợi ích tốt nhất về mọi mặt cho đứa trẻ. Trẻ con dưới 3 tuổi về nguyên tắc giao cho mẹ nuôi.

     

    Trân trọng!

     

     

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #430384   10/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    Nếu tình trạng hon nhân vợ chồng đã trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích hôn nhân không đạt được thì bạn nên làm đơn ra tòa để được tòa xem xét giải quyết ly hôn. Về con chung thì về nguyên tắc con dưới 3 tuổi sẽ giao cho mẹ nuôi, nếu hai vợ chồng bạn đều có nguyện vọng nuôi con thì khả năng mỗi người sẽ được nuôi 1 cháu.

    Vài ý cơ bản trao đổi cùng bạn. Nếu muốn hỏi thêm bạn có thể liên lậc theo thông tin sau đây để được tư vấn miễn phí.

    Luật sư Dương; điện thoại: 0972 975 749

     
    Báo quản trị |  
  • #432071   28/07/2016

    bingungo
    bingungo

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!

    Luật pháp nước ta quy định về quyền nuôi con sau khi ly hôn:

    + Nếu trẻ nhỏ dưới 36 tháng tuổi người mẹ sẽ dành quyền trực tiếp nuôi con, còn nếu  người mẹ không nuôi thì sẽ giao quyền này cho người bố.

    + Con cái trên 7 tuổi thì tòa sẽ căn cứ vào nguyện vọng của đứa trẻ để giao quyền nuôi con

    + Còn trẻ từ 4-6 tuổi nếu như 2 bên vợ chồng không tự thỏa thuận được với nhau thì tòa sẽ xem xét để giao quyền nuôi con cho 1 bên và luôn đảm bảo được đứa trẻ được ở với người nào tạo điều kiện tốt nhất về mọi mặt.

     

    Luật sư tư vấn

     
    Báo quản trị |  
  • #434909   30/08/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 115 lần


    Với câu hỏi của bạn, công ty luật LTD Kingdom xin tư vấn như sau:

    -          Về vấn đề yêu cầu ly hôn

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, ghi nhận quyền ly hôn theo yêu cầu của 1 bên như sau:

    “1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

    Tuy nhiên, do bạn là người chồng muốn ly hôn nhưng bạn cũng không trình bày rõ về 2 đứa con nên bạn cần lưu ý trường hợp  ” Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

    -   Về vấn đề nuôi con

    Trước hết vợ chồng bạn có thể thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Khi đó, tòa án phải căn cứ cả về điều kiện kinh tế lẫn tinh thần để quyết định giao con cho ai trực tiếp chăm sóc.

    Tuy nhiên, bạn cũng cần phải lưu ý:

    ·  nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con

    ·  Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com