Tôi muốn hỏi về bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #217452 02/10/2012

    sungok91

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi về bảo hiểm thất nghiệp

    Kính thưa Luật sư ! 

    Tôi kí hợp đồng lao động một năm với một công ty tư nhân và làm việc được 11 tháng rồi , nay công ty quyết định cho tôi thôi việc khi chưa hết hạn hợp đồng . Tôi chỉ còn đóng 1 tháng nữa là có thể lãnh tiền bảo hiểm xã hội và bảo hiểm thất nghiệp .

    Xin hỏi Luật sư là nếu tôi tự đóng tháng cuối cùng hay là nhờ công ty đóng để đủ một năm thì có được lãnh không ? và vì thời hạn nhận giấy chấm dứt hợp đồng có thể sớm hơn ngày đóng hạn bảo hiểm thất nghiệp , tôi có thể đóng trước được không ? vì thời hạn cho phép đăng kí nhận trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp chỉ có 15 ngày .

     Rất mong Luật sư hồi âm 

     
    3684 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217511   03/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn. Luật sư Đỗ Viết Hải trả lời bạn như sau:

    Do HĐLĐ của bạn và công ty chưa hết thời hạn thì công ty chỉ có thể chấm dứt HĐLĐ với bạn theo khoản 1, Điều 38 BLLĐ:

     

    Điểm a, điểm b khoản 1 Điều 38 Bộ Luật Lao động (BLLĐ): Người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong  trường hợp:

    - Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng;

    - Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải.

    Nếu bạn không thuộc các trường hợp trên, bạn có quyền kiến nghị với đại diện công ty, nếu không được giải quyết bạn có quyền khởi kiện công ty ra tòa án. Tuy nhiên, nếu mục đích của bạn chỉ để đủ thời gian đóng BH thì bạn có quyền thỏa thuận với công ty về thời điểm chấm dứt HĐLĐ.

    Chúc bạn thành công.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com