Tội mạo nhận hung thủ thì có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #316796 05/04/2014

    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Tội mạo nhận hung thủ thì có bị phạt?

    Em xin hỏi các bạn như sau: Anh A mạo nhận mình là người đã phá hỏng cây ATM ngân hàng hôm trước, chị C mạo nhận mình là kẻ giết chết 1 đứa trẻ. Vậy sau khi vào cuộc cơ quan thẩm quyền phát hiện không phải đây là thủ phạm của các vụ án có thật như trên, thì anh A, chị C có bị xử phạt về hành vi, tội gì không cảm ơn các bạn!

     
    2568 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316810   05/04/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24068
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    anhminhhh viết:

    Em xin hỏi các bạn như sau: Anh A mạo nhận mình là người đã phá hỏng cây ATM ngân hàng hôm trước, chị C mạo nhận mình là kẻ giết chết 1 đứa trẻ. Vậy sau khi vào cuộc cơ quan thẩm quyền phát hiện không phải đây là thủ phạm của các vụ án có thật như trên, thì anh A, chị C có bị xử phạt về hành vi, tội gì không cảm ơn các bạn!

    Chào bạn!

    Về vấn đề này, tùy từng trường hợp cần xác định xem hành vi nhận tội của các đương sự có mục đích gì mới có thể định tội danh đối với những người này.

    - Trường hợp thứ nhất, Ví dụ anh A hoặc chị B có hành vi nhận tội thay người khác nhằm che dấu tội phạm. Hay nói cách khác những người này biết rõ thủ phạm nhưng vì lý do nào đó mà đã không khai báo ra thủ phạm, đồng thời tác động che giấu đi tội phạm. Theo quy định BLHS, hành vi nhận tội này  đã góp phần che giấu, giúp thủ phạm không bị phát hiện khiến cơ quan tố tụng lạc hướng, tạo điều kiện cho thủ phạm lẩn trốn. Trong trường hợp này A, B có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội che giấu tội phạm theo quy định tại Điều 313 BLHS sửa đổi năm 2009.

    - Trường hợp thứ hai, nếu anh A, chị B Người giám định, người phiên dịch, người làm chứng có những lời khai gian dối như trên thì anh A, chị B có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội khai báo gian dối hoặc cung cấp tài liệu sai sự thật theo Điều 307, BLHS sửa đổi bổ sung năm 2009.

    "1. Người giám định, người phiên dịch, người làm chứng nào mà kết luận, dịch, khai gian dối hoặc cung cấp những tài liệu mà mình biết rõ là sai sự thật, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.
    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:
    a) Có tổ chức;
    b) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ ba năm đến bảy năm.
    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm."
    Trên đây là một số ý kiến chia sẻ của tôi.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #318187   13/04/2014

    anhminhhh
    anhminhhh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 3407
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 56 lần


    Cảm ơn luật sư về bài tư vấn trên. Trường hợp 1 là không có vì anh A, chị C thực tế k biết thủ phạm là ai (mà có biết thì cơ quan chức năng cần phải chứng minh được là anh A, chị C biết người kia là hung thủ). Trường hợp 2, anh A chị C chưa bao giờ nhận mình với tư cách là người giám định, người phiên dịch, người làm chứng, (mà nhận mình là thủ phạm, người vi phạm) vậy liệu khung hình trên có áp dụng đối với anh chị?

     
    Báo quản trị |