DanLuat 2015

Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

Chủ đề   RSS   
  • #367234 11/01/2015

    vudongbn

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    Em có nhờ một bạn trong lớp em đóng tiền học phí dùm. E đã chuyển khoản vào tài khoản ngân hàng Maritimebank của bạn ấy Với số tiền là 6.400.000 đ. Rồi nhờ bạn ấy rút ra để đóng tiền học giúp em. E có hỏi là đóng chưa thì bạn ấy trả lời là đóng tiền rồi. Và đưa cho em xem và giữ một tờ hóa đơn đã nộp tiền vào tài khoản Agribank của trường. Nhưng thực chất bạn đó không hề đóng mà đã tiêu hết. Tờ hóa đơn sau đó em mới biết là bị làm giả. Hiện nay em liên lạc cho bạn ấy nhưng không được. Vậy em có được kiện người bạn em tội làm giả giấy tờ nhằm chiếm đoạt tài sản  hoặc tội danh: lợi dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản hoặc tội làm giả giấy tờ nhằm chiếm đoạt tài sản không? Mức xử lý và hình thức xử lý cho tội danh này như thế nào?

     
    6439 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367490   13/01/2015

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1275)
    Số điểm: 7278
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 276 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hành vi của người bạn có thể vi phạm tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo điều 140 BLHS

    "Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này"

    Như vậy người này có thể bị truy cứu theo khoản 1 của điều luật.

    Bạn có thể làm đơn tố cáo tới cơ quan công an nơi người này cư trú.

    Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    vudongbn (13/01/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

0 Thành viên đang online
-