DanLuat 2015

Tội lấn tuyến không giấy tờ phạt giam xe 30 ngày có đúng không?

Chủ đề   RSS   
  • #321415 04/05/2014

    phungthuylanphuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội lấn tuyến không giấy tờ phạt giam xe 30 ngày có đúng không?

    Thưa luật sư, chiều hôm nay một người bạn của tôi có mượn xe máy của tôi đi ra ngoài, vì lách xe lớn nên đã lấn tuyến sau đó thì bị công an bắt, vì không mang theo giấy tờ nên bạn tôi xin về nhà lấy, sau đó có lời qua tiếng lại với CSGT , sau đó người CSGT này đòi giam giữ xe và dẫn xe đi, ngay sau đó chúng tôi lên trụ sở thì được biết là giam xe 30 ngày. Tôi thắc mắc không hiểu việc làm này có đúng k?  Trong trường hợp này tôi có thể làm gì để rút ngắn thời gian được k?

     
    4167 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #323011   13/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Đối với các lỗi mà bạn của bạn đã mắc phải thì sẽ bị xử phạt như sau: 
    - Điểm g, Khoản 4, Điều 6,Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt:
    Bạn sẽ bị  Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với hành vi Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;
     
    - Khoản 2 Điều 21 Nghị định 171/2013 quy định, Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;
    b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;
    c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe.
    Do tại thời điểm bạn của bạn vi phạm, việc không mang theo các loại giấy tờ trên chỉ là theo lời khai của bạn đó. Còn CSGT chưa có cơ sở để xác định là bạn đó không mang theo hay không có các loại giấy tờ đó nên CSGT phải lập biên bản vi phạm  với lỗi không có các loại giấy tờ đó và tạm thời giữ xe của bạn bạn. Nếu trong thời hạn theo hẹn của CSGT mà bạn xuất trình được các giấy tờ trên thì biên bản này sẽ được hủy và lập biên bản khác với lỗi không mang theo giấy tờ, ra quyết định xử phạt với lỗi này và trả lại xe cho bạn.  Và người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 07 (bảy) ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với trường hợp của bạn bạn. ( Điều 75 Nghị định 171/2013)
    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-