Tôi làm công an muốn lấy vợ xét lý lịch bên vợ như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #515013 07/03/2019

    Khai17d3

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tôi làm công an muốn lấy vợ xét lý lịch bên vợ như thế nào?

    Gia đình bạn gái tôi có ông bà nội đi nước ngoài, vậy chúng tôi có được lấy nhau không?

     
    368 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Khai17d3 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531661   28/10/2019

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    - Căn cứ quyết định số 1275/2007/QĐ-BCA thì việc kết hôn với chiến sỹ công an phải đáp ứng các điều kiện sau:

    + Phải đáp ứng ba tiêu chuẩn sau đây:

    + Về Dân tộc: Dân tộc Kinh

     + Về tôn giáo: Những người trong ngành an ninh, cảnh sát thì không được lấy người theo đạo Thiên Chúa Giáo.

    + Về kê khai lý lịch và thành phần gia đình nội ngoại 3 đời: Nếu trong gia đình người vợ có một hoặc nhiều đảng viên thì thẩm tra 2 đời (Tùy thuộc vào người đi thẩm tra).

    - Căn cứ theo khoản 2 Điều 3 Luật hôn nhân và gia đình quy định: “Gia đình là tập hợp những người gắn bó với nhau do hôn nhân, quan hệ huyết thống hoặc quan hệ nuôi dưỡng, làm phát sinh các quyền và nghĩa vụ giữa họ với nhau theo quy định của Luật này”.

        Trong đó có quy định những  trường hợp không được kết hôn với sĩ quan quân đội: 

    + Gia đình làm tay sai cho chế độ phong kiến, Tham gia quân đội, chính quyền Sài Gòn trước năm 1975;

    + Bố mẹ hoặc bản thân có tiền án hoặc đang chấp hành án phạt tù theo quy định của pháp luật;

    + Gia đình hoặc bản thân theo Đạo Thiên Chúa, Cơ Đốc, Tin Lành, Đạo Hồi;

    + Có gia đình hoặc bản thân là người gốc Hoa (Trung Quốc);

    + Có bố mẹ hoặc bản thân là người nước ngoài ( kể cả khi đã nhập quốc tịch tại Việt Nam).

    Tuy nhiên còn phụ thuộc nhiều vào người đi xét lý lịch và quy định trong cơ quan của bạn bắt buộc phải xét lý lịch hay ba đời gia đình người vợ. 

     
    Báo quản trị |