DanLuat 2015

Tôi ký HĐlĐ với cty A nhưng nay cty ko bố trí vlam.

Chủ đề   RSS   
  • #162915 03/02/2012

    vuanh8488

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/02/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi ký HĐlĐ với cty A nhưng nay cty ko bố trí vlam.

    Tôi có ký hợp đồng lao đô%3ḅng với công ty A được hơn 3 tháng nhưng công ty không bố trí viê%3ḅc làm cho tôi. Tôi làm đơn xin chấm dứt hợp đồng làm viê%3ḅc với công ty và sin rút chứng chỉ hồ sơ gốc để chuyển nơi lam viêc mới nhưng công ty A không ký va không cho rút hồ sơ gốc. 
    LS cho tôi hỏi : Công ty A đó có vi phạm luâ%3ḅt lao đô%3ḅng không và tôi phải làm thế nào?
    Xin LS trả lời giup tôi.
    Tôi xin chân thành cám ơn.
    Cập nhật bởi vuanh8488 ngày 03/02/2012 11:26:02 SA
     
    2320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #162963   03/02/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, nếu cty không bố trí công việc cho bạn nhưng vẫn trả đủ lương thì họ không vi phạm luật lao động.

    Nếu họ không bố trí việc làm, cũng không trả lương thì họ đã vi phạm hợp đồng đã ký giữa hai bên, bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng theo quy định

    Điều 37.

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    ...
    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;


    Việc trả lại hồ sơ tìm việc không nằm trong quy định, do vậy cty không bắt buộc phải trả lại hồ sơ cho bạn. Lưu ý hồ sơ ở đây không bao gồm bằng tốt nghiệp hoặc các chứng chỉ bản gốc mà bạn nộp cho cty. Nếu bạn có những chứng chỉ gốc này nộp cho cty thì họ phải trả lại cho bạn.

    Nếu họ không chịu trả thì bạn khởi kiện họ ra tòa án, bạn sẽ được miễn án phí.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vuanh8488 (03/02/2012)

0 Thành viên đang online
-