DanLuat 2015

tội không tố giác tội phạm

Chủ đề   RSS   
  • #425983 31/05/2016

    hoangvanma

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    tội không tố giác tội phạm

    Vướng mắc mong được luật sư tư vấn dạ thưa luật sư là gia đình em bị cháy vườn ca su và em nghĩ là có ngươi cố ý gây hại phá hoại tài sản là có người nói là thấy người đốt cháy mà mà người này cũng rất quen biết gia đình em qua điều tra của công an la ngoài máy ngươi này ra thi không có ai ơ huyện trường cả nếu người này biết mà không báo thì có được coi là tội đồng lóa hoăc không tố giác tội phạm không ạ thưa luật sư tư vấn giúp cho e với ạ em cám ơn luật sư
     
    3303 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangvanma vì bài viết hữu ích
    MayDuong (16/09/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426089   02/06/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn, để xét người đó có vi phạm tội không tố giác tội phạm hay không còn phụ thụôc vào nhiều yếu tố, chẳng hạn như mối quan hệ giữa người thực hiện hành vi vi phạm pháp luật và người không tố giác, người không tố giác biết được việc người thực hiện hành vi vi phạm như thế nào...? 

    Để hiểu rõ, bạn có thể xem Điều 22, 314 Bộ luật hình sự 1999:

    Điều 22. Không tố giác tội phạm

    1. Người nào biết rõ tội phạm đang đựơc chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm trong những trường hợp quy định tại Điều 313 của Bộ luật này.

    2. Người không tố giác là ông, bà , cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội chỉ phải chịu trách nhiệm hình sự trong trường hợp không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội đặc biệt nghiêm trọng quy định tại Điều 313 của Bộ luật này.

    Điều 314. Tội không tố giác tội phạm

    1. Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại Điều 313 của Bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

    2. Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị e m ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội phải chịu trách nhiệm hình sự về việc không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác là tội đặc biệt nghiêm trọng theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    3. Người không tố giác nếu đã có hành động can ngăn người phạm tội hoặc hạn chế tác hại của tội phạm, thì có thể được miễn trách nhiệm hình sự hoặc miễn hình phạt.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    hoangvanma (02/06/2016)
  • #426235   04/06/2016

    hoangvanma
    hoangvanma

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    hỏi tiếp

    Vậy thưa luật sư nếu là hàng xóm quen biết rất rõ thấy bị phá hoại tài sản biết mà không báo có được coi là tội không tố giác tội phạm không ạ thưa luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #432304   01/08/2016

    sambui
    sambui

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2016
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn! 

    Trường hợp này mình xin được tư vấn như sau:

    Nếu là hàng xóm biết rất rõ thấy bị phá hoại tài sản biết mà không báo thì sẽ bị coi là phạm tội không tố giác tội phạm, bởi lẽ căn cứ vào quy định của BLHS 1999 sửa đổi bổ sung về Tội không tố giác tội phạm 

    Điều 314, Tội không tố giác tội phạm

    Người nào biết rõ một trong các tội phạm được quy định tại điều 313 của bộ luật này đang được chuẩn bị, đang hoặc đã được thực hiện mà không tố giác thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 3 năm, hoặc bị phạt từ từ 3 tháng đến 3 năm.

    Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng, của người phạm tội phải chịu TNHS vê việc không tố giác tội phạm các tội an ninh quốc gia hoặc các tội khác là các tội đặc biệt nghiêm trọng theo quy định tại khoản 1 của điều này

    Người không tố giác nếu đã có hành đông can ngăn người phạm tội hoặc hạn chế tác hại của tội phạm thì có thể bị miễn TNHS hoặc miễn hình phạt.

    Đối với trường hợp của bạn, nếu bạn đã có đầy đủ chứng cứ chứng minh người hàng xóm biết rất rõ việc phá hoại tài sản mà không báo thì bạn sẽ làm đơn tố giác tội phạm đến cơ quan có thẩm quyền để giải quyết.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sambui vì bài viết hữu ích
    hoangvanma (07/08/2016)
  • #502393   16/09/2018

    Theo khoản 5 điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, cụ thể như sau:

    "1. Người nào biết rõ tội phạm đang được chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm quy định tại Điều 390 của Bộ luật này. 

    2. Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp không tố giác các tội quy định tại Chương XIII của Bộ luật này hoặc tội khác là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. 

    3. Người không tố giác là người bào chữa không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 Điều này, trừ trường hợp không tố giác các tội quy định tại Chương XIII của Bộ luật này hoặc tội khác là tội phạm đặc biệt nghiêm trọng do chính người mà mình bào chữa đang chuẩn bị, đang thực hiện hoặc đã thực hiện mà người bào chữa biết rõ khi thực hiện việc bào chữa.”

    Cụ thể khi người hàng xóm không tố giác thì có thể phạm vào tội được quy định tại khoản 138 điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017

    "Người nào biết rõ một trong các tội phạm quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 14 của Bộ luật này đang được chuẩn bị hoặc một trong các tội phạm quy định tại Điều 389 của Bộ luật này đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 19 của Bộ luật này, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.”

    Cập nhật bởi MayDuong ngày 16/09/2018 12:12:44 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #502417   16/09/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (216)
    Số điểm: 1542
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 35 lần


    Điều 19 Luật sửa đổi đổi Bộ luật Hình sự 2017 Không tố giác tội phạm (sửa đổi)

    1. Người nào biết rõ tội phạm đang được chuẩn bị, đang được thực hiện hoặc đã được thực hiện mà không tố giác, thì phải chịu trách nhiệm hình sự về tội không tố giác tội phạm trong những trường hợp quy định tại Điều 402 của Bộ luật này.

    2. Người không tố giác là ông, bà, cha, mẹ, con, cháu, anh chị em ruột, vợ hoặc chồng của người phạm tội không phải chịu trách nhiệm theo quy định tại khoản 1 Điều này trừ trường hợp không tố giác các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội đặc biệt nghiêm trọng khác quy định tại Điều 402 của Bộ luật này.

    3. Người bào chữa không phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại khoản 1 Điều này trong trường hợp không tố giác tội phạm do chính người mà mình bào chữa đã thực hiện hoặc đã tham gia thực hiện.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-