DanLuat 2015

Tội hiếp dâm

Chủ đề   RSS   
  • #221078 19/10/2012

    tranhajanh

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội hiếp dâm

    Thế cho e hỏi:

    1 người đã thành niên giao cấu với 1 cô gái từ đủ 16t đến dưới 18t tuổi thì có bị tội gì không? em thấy nếu căn cứ vào BLHS thì có vẻ không phạm tội gì?

     
    5002 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221149   20/10/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13608)
    Số điểm: 93781
    Cảm ơn: 3073
    Được cảm ơn 4707 lần
    SMod

    Trích dẫn điều luật của LS Tòng đưa ra chỉ có thể khẳng định người này không phạm tội hiếp dâm trẻ em theo điều 112, không thể từ đó khẳng định rằng "không phạm tội"

     
    Báo quản trị |  
  • #221207   20/10/2012

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 441 lần


    Chào bạn

    Nếu 2 bên thuận tình quan hệ thì không phạm tội.Nếu nam có quan hệ tình dục trái với ý chí của nữ thì phạm tội hiếp dâm.

    Về mặt ngôn ngữ pháp lý nếu nữ đã đủ trên 16t thì không gọi là giao cấu nữa,từ giao cấu chỉ dùng trong TH nữ từ 13t-dưới 16t.Mọi hành vi giao cấu với trẻ em dưới 13t đều phạm tội hiếp dâm trẻ em.

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #221488   22/10/2012

    lytanhuynh
    lytanhuynh

    Male
    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2012
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 323
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Một người đàn ông giao cấu với cô gái từ 16 tuổi trở lên thì không phạm tội, trừ trường hợp giao cấu ngoài sự tự nguyện của cô gái.

    "Nơi không có quyền lực cộng đồng thì không có pháp luật, nơi không có pháp luật thì không có gì gọi là công bằng"

     
    Báo quản trị |  
  • #221826   24/10/2012

    thangtiensinh
    thangtiensinh
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (183)
    Số điểm: 3126
    Cảm ơn: 151
    Được cảm ơn 154 lần


    Chào bạn!

    Hình như, ý bạn muốn hỏi là việc giao cấu được sự thuận tình của 2 bên phải không ?

    Nếu thuận tình thì không phạm tội gì. Nếu không thuận tình giữa 2 bên thì sẽ bị tội hiếp dâm theo Điều 111 BLHS. 

    Điều 111 BLHS:

     

    1. Người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác giao cấu với nạn nhân trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.
    2. ...
    3. ...
    4. Phạm tội hiếp dâm người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm.

      Phạm tội thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này, thì bị xử phạt theo mức hình phạt quy định tại các khoản đó.

    5. ... 

    Mặt khách quan của tội phạm: Hành vi khách quan của tội này là hành vi giao cấu với người phụ nữ trái với ý muốn của họ (người phụ nữ không chấp nhận sự giao cấu hoặc hành vi giao cấu xảy ra không có ý muốn của họ) bằng thủ đoạn dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc lợi dụng tình trạng không thể tự vệ được của nạn nhân hoặc thủ đoạn khác.

    Mặt chủ quan của tội phạm: Lỗi của người phạm tội là lỗi cố ý. Người phạm tội biết rõ hành vi của mình là trái với ý muốn của người phụ nữ nhưng vẫn mong muốn và thực hiện hành vi đó.

    Thân

    Thái độ của bạn sẽ quyết định và làm thay đổi cuộc đời bạn !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-