tội hành hạ người khác

Chủ đề   RSS   
  • #53368 10/06/2010

    caotienmai

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 156
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    tội hành hạ người khác

    Hàng xóm nhà tôi có đón mẹ lên ở cùng (bà cụ năm nay 71 tuổi) thời gian đầu thì bà cụ được đối xử tốt, nhưng hồi đầu năm bà cụ bị bệnh nằm một chỗ, vọ chồng hàng xóm không quan tâm chăm sóc: cụ thế là không điều trị bệnh cho bà cụ và cho bà cụ ăn uống rất kém, dẫn đến bà cụ suy nhược mà chết. thời gian kể từ ngày bà cụ bị bệnh cho đến khi chết là 05 tháng.
        có cơ sở để tố cáo vợ chồng hàng xóm về tội hành hạ người khác không?
        Kính mong được LS tư vấn gấp
     
    7245 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #53400   11/06/2010
    Được đánh dấu trả lời

    hoangphu202
    hoangphu202
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2010
    Tổng số bài viết (245)
    Số điểm: 1419
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 76 lần


    Luật sư tư vấn cho bạn như sau: Theo quy định của Điều 110 Bộ luật hình sự năm 1999 thì tội hành hạ người khác được quy định như sau: " Người nào đối xử tàn ác với người lệ thuộc mình....." Đối xử tàn ác ở đây được hiểu là người phạm tội có hành vi đánh đập và những hành động bạo lực khác một cách có hệ thống được lặp đi lặp lại nhiều lần. Còn trong trường hợp của bạn vợ chồng người con trai kia chỉ cho cụ ăn uống rất kém dẫn đến cụ suy nhược mà chết thì cũng không đủ yếu tố cấu thành tội hành hạ người khác. Thân chào!

    hoangphulaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #53437   11/06/2010

    caotienmai
    caotienmai

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 156
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    tuy nhiên trong trường hợp naỳ người mẹ đã 71 tuổi, hơn nữa bà cụ lại đang bị ốm; nhưng vợ chồng người con lại không chăm sóc, thuốc thang cho cụ? nếu vợ chồng hàng xóm nhà tôi chăm sóc, thuốc thang cho cụ thì cụ không chết; vì khi cụ chết, kết quả giám định là cụ chết vì suy nhược lâu ngày??? vậy theo LS nên thế nào?
     
    Báo quản trị |  
  • #53445   11/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 67 lần


    Bạn nên tham khảo thêm Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình.


    Điều 151. Tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình

    Người nào ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.
             
            Nếu người hàng xóm có hành vi như trên, có thể bị truy cứu theo điều 151 chứ không thể bị truy cứu tội hành hạ người khác tại điều 110.
          Trân trọng.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #53510   14/06/2010

    caotienmai
    caotienmai

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2008
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 156
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    tôi đã tìm một các quy định hướng dẫn liên quan đến điều 151 và 101 nhưng thật khó chứng minh bởi các quy định này rất khó xác định vi hai tội này thường thể hiện là hành vi có thể được thể hiện bằng hành động hoặc không hành động, hơn nữa, yếu tố gây hậu quả nghiêm trọng và yếu tố đã bị xử phạt vi phạm hành chính;... Cảm ơn bạ Bá Huy, nhưng điều tôi cần là các quy định cụ thể hướng dẫn trong các văn bản quy phạm pháp luật; mà tôi tim văn bản hướng dẫn thì chưa thấy; nên rất vui lòng nếu bạn cho thêm một số văn bản hướng dẫn thi hành.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #53707   17/06/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 67 lần


    Xin lỗi bạn mấy hôm nay mình bận không trả lời bạn ngay được.
       Bạn có thể tham khảo hành vi này tại khoản 7 Thông tư liên tịch 01/2001/TTLT-BTP-BCA-TANDTC-VKSNDTC ngày 25 tháng 9 năm 2001 về hướng dẫn một số điều bộ luật hình sự về các tội xâm phạm chế độ hôn nhân và gia đình.
          Chào bạn...!

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |