DanLuat 2015

Tội gì đây ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #454271 23/05/2017

    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Tội gì đây ạ?

    Mọi người cho em hỏi:

    B đến nhà A, hai bêncãi vã nên A dùng tay đấm mặt B, B cũng tháo mũ bảo hiểm đánh lại.Sau đó A, B vật nhau thì cả 2 té xuống hàng rào kẽm gai làm người B trầy xước nhiều nơi.

    Khi Công an trưng cầu giám định thương tích B là 13%. Vậy cho em hỏi khởi tố A hành vi cố ý gây thương tích được không? (tại em nghĩ A và B vật nhau, việc té ngã vào hàng rào kẽm gai gây phần lớn % thương tích cho B là ngoài ý muốn của A.Vậy có lấy % thương tích chủ yếu do kẽm gai gây ra để kết tội A cố ý gây thương tích được không)

     
    1722 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #454274   23/05/2017

    thanhvan312
    thanhvan312
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 92 lần


    Chào bạn.

    Theo quy định tại điều 134 BLHS 2015 có quy định:" 

    Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc thủ đoạn gây nguy hại cho từ 02 người trở lên;

    b) Dùng a-xít sunfuric (H2SO4) hoặc hóa chất nguy hiểm khác gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác;

    c) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    d) Phạm tội 02 lần trở lên;

    đ) Phạm tội đối với 02 người trở lên;

    e) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    g) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng mình, thầy giáo, cô giáo của mình;

    h) Có tổ chức;

    i) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    k) Phạm tội trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam, đang chấp hành hình phạt tù hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc, đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    l) Thuê gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe hoặc gây thương tích hoặc gây tổn hại sức khỏe do được thuê;

    m) Có tính chất côn đồ;

    n) Tái phạm nguy hiểm;

    o) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm a, b, d, đ, e, g, h, i, k, l, m, n và o khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm.

    ..."

    Và điều 138 BLHS 2015 có quy định:

    Điều 138. Tội vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào vô ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 31% đến 60%, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm:

    a) Đối với 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người từ 31% đến 60%;

    b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể 61% trở lên.

    3. Phạm tội đối với 02 người trở lên mà tỷ lệ tổn thương cơ thể của mỗi người 61% trở lên, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm." 

    Bạn tham khảo thử vì mình thấy trường hợp bạn nêu không thuộc những trường hợp nêu trên nên chưa đến mức phải khởi kiện đâu ạ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #454297   23/05/2017

    giangmoom
    giangmoom
    Top 200
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 213
    Được cảm ơn 130 lần


    Mình thấy rằng chưa thể kết luận được trường hợp này là cố ý hay là vô ý vì theo như các tình tiết bạn cung cấp thì 2 bên ẩu đả - tức là đã có hành vi mong muốn sử dụng bạo lực để gây tổn hại đến người khác và cũng ý thức rõ hành vi của mình sẽ gây hậu quả. Điều đáng nói ở đây là tình tiết "dây thép gai" có được coi là yếu tố quyết định "cố ý" gây thương tích không? theo mình là không!

     
    Báo quản trị |  
  • #454299   23/05/2017

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Bạn muốn rõ tình tiết như thế nào để mình cung cấp.

    Theo mình nghĩ hai bên vật nhau, quá trình vật thì cả 2 ngã vào kẽm gai, A bị ít hơn, B bị nhiều, nặng hơn chứ A hay B cũng không nhằm vật đối phương vào kẽm gai để gây thương tích. Vậy có định tội Cố ý gây thương tích được không

     
    Báo quản trị |  
  • #454841   28/05/2017

    tam_94
    tam_94
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 735
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 26 lần


    Tôi cố ý gây thương tích: Hành vi của người phạm tội được thực hiện do cố ý, tức là nhận thức rõ hành vi của mình nhất định hoặc có thể gây ra thương tích hoặc tổn hại cho sức khoẻ của người khác; mong muốn hoặc có ý thức để mặc cho hậu quả đó xảy ra. Như vậy khi hai người A, B đánh nhau đã mong muốn gây ra thương tích cho đối phương. Tuy nhiên cũng cần xác định là hành vi vật nhau rồi té xuống hàng rào dây thép gai này có phải là một hành động cố ý hay không. Khi đó thì sẽ xác định được có rơi vào tội cố ý gây thương tích hay không 

     
    Báo quản trị |  
  • #455109   30/05/2017

    kandyrajnbow123
    kandyrajnbow123

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2016
    Tổng số bài viết (47)
    Số điểm: 535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Nếu chứng minh được anh ta cố ý vật cho đối phương ngã vào kẽm gai thì chắc chắn là cố ý gây thương tích rồi, mình đâu phải hỏi ý kiến mọi người.

    Sự thật ở đây là 2 người đã uống rượu, đánh và vật nhau ở đất ghồ ghề dẫn đến ngã vào kẽm gai (không ai nhằm vật đối phương vào kẽm gai cả) thương tích 13%.Zậy có đủ khởi tố ko? để chắc chắn thì cần làm những động tác điều tra, xác minh gì không.

     
    Báo quản trị |  
  • #455116   30/05/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (233)
    Số điểm: 3090
    Cảm ơn: 379
    Được cảm ơn 93 lần


    Cái tôi không hiểu là khi công an trưng cầu giám định thương tích B là 13%, tại sao công an lại không khởi tố?

     
    Báo quản trị |  
  • #455169   30/05/2017

    htdat29
    htdat29

    Male
    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 19 lần


    Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại (BLTTHS 2003)

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, 105, 106, 108, 109, 111, 113, 121, 122, 131 và 171 của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    hay,

    Điều 155. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của bị hại (BLTTHS 2015)
     
    1. Chỉ được khởi tố vụ án hình sự về tội phạm quy định tại khoản 1 các điều 134, 135, 136, 138, 139, 141, 143, 155, 156 và 226 của Bộ luật hình sự khi có yêu cầu của bị hại hoặc người đại diện của bị hại là người dưới 18 tuổi, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất hoặc đã chết.
     
    Báo quản trị |