DanLuat 2015

tội gì đây?

Chủ đề   RSS   
  • #124679 19/08/2011

    marrydance

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tội gì đây?

    là một cán bộ lực lượng vũ trang khi trực tiếp làm 01 việc không phải nhiệm vụ được giao để nhận tiền của người khác thì có được coi là nhận hối lộ hay không?trong trường hợp này có được coi là phạm tội có tổ chức hay đồng phạm không?vì theo tôi được biết người không có chức vụ quyền hạn hay vụ việc không có liên quan đến trách nhiệm của họ nếu là người thực hành trong vụ án có tổ chức hay đồng phạm thì không được coi là nhận hối lộ.
     
     
    4157 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #125213   22/08/2011

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1327 lần


    Trường hợp này có khả năng truy cứu tội môi giới hối lộ

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #125679   24/08/2011

    Luatsunguyenthihaihuong
    Luatsunguyenthihaihuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn đưa câu hỏi chưa đầy đủ và rõ ràng nên tôi xin trả lời theo các tình huống có thể xẩy ra trong trường hợp bạn hỏi.

    Thứ nhất: Người nhận tiền đó nếu hứa hẹn sẽ đưa hối lộ cho người khác thì phạm tội “Làm môi giới hối lộ”.

    Thứ 2: Người nhận tiền đó nhận tiền và hứa hẹn về việc có trách nhiệm giảm án, giảm hình phạt …. Mà không thực hiện hoặc không có khả năng thực hiện thì người đó phạm tội “Lừa đảochiếm đoạt tài sản”.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Luatsunguyenthihaihuong vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (24/08/2011)
  • #125725   24/08/2011

    nguyenlehoang
    nguyenlehoang
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 1950
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản và tội môi giới hối lộ là số tiền phải từ 2T Trở lên phải không các A/C?
    - Trường hợp không bị bắt quả tang thì sao? ví dụ: có ghi âm về việc đưa tiền ngoài ra không có chứng cứ gì hết, vậy băng ghi âm đó có giá trị pháp lý hay không?Hay vẫn có giá trị khi đã được thẩm định Viện khoa học Hình sự thẩm định???
     
    Báo quản trị |  
  • #126038   25/08/2011

    Luatsunguyenthihaihuong
    Luatsunguyenthihaihuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo qui định tại khoản 1 Điều 139 Bộ luật hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản thì:
    Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.
    Khoản 1 Điều 290 qui định về tội làm môi giới hối lộ thì : Người nào làm môi giới hối lộ mà của hối lộ có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới mười triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm nhiều lần, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến năm năm.

    Như vậy, người có hành vi gian dối để chiếm đoạt số tiền dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm thì vẫn phạm tội "lừa đảo chiếm đoạt tài sản" .
    Người làm môi giới hối lộ mà của hối lộ có giá trị dưới hai triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc vi phạm nhiều lần vẫn phạm tội "làm môi giới hối lộ"

    Trường hợp không bị bắt quả tang nhưng có các chứng cứ khác chứng minh việc người này có hành vi phạm tội thì cơ quan điều tra sẽ có trách nhiệm điều tra vụ án và xem xét xác minh những chứng cứ đó. Trong trường hợp chứng minh được người này có hành vi phạm tội thì các cơ quan tố tụng vẫn điều tra, truy tố và xét xử đối với người này.

    Băng ghi âm về việc đưa tiền cũng là một chứng cứ chứng minh tội phạm nếu chứng cứ này phù hợp với các chứng cứ khác do cơ quan điều tra thu thập được.
    Việc Viện khoa học Hình sự thẩm định băng ghi âm cũng là một trong các phương pháp chứng minh chứng cứ của vụ án.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-