DanLuat 2015

Tội danh lừa đảo, chiếm đoạt tài sản với người chưa có tiền án tiền sự thì bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #418103 10/03/2016

    LinhAnh9389

    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội danh lừa đảo, chiếm đoạt tài sản với người chưa có tiền án tiền sự thì bị xử phạt như thế nào?

    Luật sư vui lòng cho tôi hỏi trường hợp như sau thì bị xử lí như thế nào với ạ.

    Anh tôi có mượn anh bạn thân chiếc xe honda ware a màu trắng không giấy tờ từ tháng 12 âm lịch năm 2015. Có 3 lần a kia lên nhà để hỏi về xe nhưng không gặp anh tôi, nên đã làm đơn lên công an thành phố. 

    Ngày 3.3.2016 công an thành phố có giấy mời lên làm việc, nhưng do gia đình có việc nên không lên được. Ngày 8.3.2016 công an thành phố đã đến nhà dẫn đi.1 ngày không thấy về, ngày thứ 2 gia đình lên công an thì họ bảo tạm giam 2 tháng.

    Anh tôi là người chưa có tiền án, tiền sự nào cả. Nếu bị xử lí sẽ như thế nào? Mong luật sự cho tôi câu trả lời sớm nhất ạ. Tôi xin trân thành cảm ơn.

     
    2433 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421590   14/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Này phải coi giá trị chiếc xe kia bao nhiêu mới biết được bạn à.

    Điều 139. Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưnggây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Tái phạm nguy hiểm;

    d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một  trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây,  thì bị phạt tù từ mười hai năm đếnhai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm

    Bạn tham khảo quy định tại Bộ luật hình sự 1999

    Nếu phạm tội lần đầu, có nhân thân tốt thì có thể được giảm nhẹ thời gian

     
    Báo quản trị |  
  • #421624   14/04/2016

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1085)
    Số điểm: 8768
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 785 lần
    Moderator

    Tôi tư vấn cho bạn như sau : 

    Anh của bạn nhận được tài sản là chiếc xe Honda một cách ngay thẳng, hợp pháp thông qua hợp đồng mượn tài sản giữa hai bên. Tuy nhiên sau đó anh của bạn không trả lại xe cho chủ của nó, lại lánh mặt nên hành vi này bị xem là bỏ trốn để không phải trả lại tài sản đã mượn. Với các dấu hiệu pháp lý như vậy thì anh của bạn phạm tội LẠM DỤNG TÍN NHIỆM CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN theo điều 140 Bộ luật hình sự hiện hành chứ không phải phạm tội LỪA ĐẢO CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN.

    Một dấu hiệu cũng rất quan trọng để cấu thành tội LẠM DỤNG TÍN NHIỆM CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN là tài sản bị chiếm đoạt phải có giá trị từ 4 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc có giá trị dưới 4 triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm. Như bạn trình bày thì anh của bạn chưa từng có tiền án, tiền sự, vậy chỉ còn thẩm định giá chiếc xe Honda Ware không giấy tờ nọ, nếu nó có giá trị dưới 4 triệu đồng thì anh của bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội LẠM DỤNG TÍN NHIỆM CHIẾM ĐOẠT TÀI SẢN. Theo mặt bằng giá thị trường hiện nay tại TP Hồ Chí Minh thì xe nhãn hiệu, model đó mà không giấy tờ thì giá dưới 4 triệu.

    Trường hợp bị truy tố thì anh của bạn sẽ bị truy tố theo khoản 1 điều 140 BLHS hiện hành với hình phạt là cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 3 năm.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #422175   21/04/2016

    understandhieu
    understandhieu

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2016
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo những thông tin mà bạn cung cấp, anh trai bạn có thể bị truy tố về tội Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 BLHS 1999 sẳ đổi bổ sung năm 2009. bởi anh trai bạn chưa có tiền án, tiền sự, cho nên áp dụng khung hình phạt cơ bản tại khoản 1 Điều 140.

    Để xác định đúng anh bạn có phạm tội hay không, mức hình phạt cụ thể có thể phải chịu, bạn nên tìm đến luật sư để được tư vấn và bảo vệ quyền lợi hợp pháp cho anh trai bạn.

     

    Hoàng Thị Hiểu, thực tâp sinh. Liên hệ: 0978392303.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-