DanLuat 2015

Tội đánh bạc: Thẩm phán có thể xử khác hướng dẫn nghị quyết?

Chủ đề   RSS   
  • #384483 22/05/2015

    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Tội đánh bạc: Thẩm phán có thể xử khác hướng dẫn nghị quyết?

    Chào các Anh/Chị/Em dân luật.

    Vừa qua tôi có theo dõi vụ "M88" (đánh bạc qua mạng) do TANDTP.HCM thụ lý. Theo cáo trạng thì có khoản hơn 38 bị can bị khởi tố tội "Đánh bạc" theo điều 248 BLHS và đề nghị khung hình phạt theo khoản 1. Lấy một ví dụ của 1 bị can:

    "Bị can X đã nạp tiền vào tài khoản trung gian tại Việt Nam thông qua Ngân hàng N với số tiền tổng cộng là 300 triệu. Qua lời khai của bị can và chứng cứ thu thập được thì bị can C đã 5 lần đánh cá độ bóng đá với số tiền lần lượt là: lần 1 là 3.000.000 đồng (thua), lần 2 là 400 USD (thua), lần 3 là 5.000.000 đồng (thắng), lần 4 là 5.000.000 đồng (thắng) và lần 5 là 300USD (thua)...VKSNTTP đã căn cứ theo hướng dẫn tại Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP để đề nghị xử phạt X theo khoản 1 điều 248 và có tình tiết tăng nặng là phạm tội nhiều lần..."

    Tuy nhiên khi ra Toà thì thẩm phán cho rằng X đã chuyển tiền (không tính số tiền rút ra) tổng cộng là 345 triệu (có sao kê của ngân hàng) và nhận định rằng đây là số tiền X dùng để đánh bạc (không tính theo số tiền của từng lần của VKS truy cứu) đã áp dụng khoản 2 Điều 248 xử phạt X 2 năm 6 tháng tù (đã có xem xét các tình tiết giảm nhẹ).

    Vấn đề đặt ra là: hành vi X chuyển tiền 345 triệu vào tài khoản trung gian có được xem là tiền dùng để đánh bạc hay không vì nếu xem là tiền để đánh bạc thì mới áp dụng khoản 2 Điều 345. Tuy nhiên, có thể thấy X nạp tiền vào tài khoản trung gian (có thể nạp theo khuyến mãi của nhà cái, nạp nhiều sẽ được thưởng bonus %) nhưng chưa chắc đã dùng toàn bộ số tiền này đánh bạc và thực tế thì X chỉ chơi nhiều lần với số tiền dưới 50 triệu. Điều này hoàn toàn phù hợp với hướng dẫn của HĐTP:

    "Điều 1. Về một số quy định tại Điều 248 của Bộ luật hình sự
    ...
    2. Khi xác định trách nhiệm hình sự đối với người đánh bạc không được tính tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng để đánh bạc của tất cả các lần đánh bạc, mà phải căn cứ vào từng lần đánh bạc để xem xét; cụ thể như sau:
     
    a) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc đều dưới mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (dưới 2.000.000 đồng) và không thuộc một trong các trường hợp khác để truy cứu trách nhiệm hình sự (đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 249 của Bộ luật hình sự, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm) thì người đánh bạc không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc;
     
    b) Trường hợp tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của lần đánh bạc nào bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc đối với lần đánh bạc đó;
     
    c) Trường hợp đánh bạc từ hai lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết tăng nặng “phạm tội nhiều lần” quy định tại điểm g khoản 1 Điều 48 của Bộ luật hình sự;
     
    d) Trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự."
     
    Như vậy việc thẩm phán nhận định X dùng số tiền 345 triệu đồng để đánh bạc và áp dụng khoản 2 Điều 248 xử phạt X nói riêng và các bị cáo khác nói chung liệu có phù hợp với quy định của pháp luật hình sự hay không?
     
    Rất mog mọi người cho ý kiến thêm!
     
     
    Cập nhật bởi khoathads ngày 22/05/2015 09:25:21 SA
     
    3350 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    TRUTH (22/05/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384487   22/05/2015

    nguoitruongphu
    nguoitruongphu
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2014
    Tổng số bài viết (1090)
    Số điểm: 9134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 291 lần


    Nhà nước nói cái chi cũng đúng chỉ có dân là sai...ví dụ: Bà bán thuốc lẻ lẻ lề đường mổi ngày bán 3 gói thuốc là Jet ( nhập lậu) chỉ cần bán đủ 6 tháng thì trên  2500 gói thì bị truy tố HÌnh sự do buôn lậu thuốc lá Jet...

    Ở VN ngộ lắm nha...Mượn tiền ( HĐ mượn tiền)  khi ra tòa thì gọi chung chung là Vay Tài sãn...Biên đề ,Đá gà bị bắt thì gọi là   Tội đánh bạc...

    Vậy mà người ta lu loa là tiếng Việt phong phú.....

    Cho dù em có xem anh là kẻ thù !Anh vẫn xem em là bạn ,bởi vì nếu không có em ( tức kẻ thù) ,thì lấy ai đâu ...để anh vượt qua thử thách?

    nguoitruongphu

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguoitruongphu vì bài viết hữu ích
    khoathads (22/05/2015)
  • #384559   22/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    khoathads viết:

    d) Trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự."

     
    Như vậy việc thẩm phán nhận định X dùng số tiền 345 triệu đồng để đánh bạc và áp dụng khoản 2 Điều 248 xử phạt X nói riêng và các bị cáo khác nói chung liệu có phù hợp với quy định của pháp luật hình sự hay không?
     
     

    Chào bạn.

    Như vậy việc TA xét xử ở khoản 2 là chính xác.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #384570   22/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    hungmaiusa viết:

     

    khoathads viết:

     

    d) Trường hợp đánh bạc từ năm lần trở lên mà tổng số tiền, giá trị hiện vật dùng đánh bạc của từng lần đánh bạc bằng hoặc trên mức tối thiểu để truy cứu trách nhiệm hình sự (từ 2.000.000 đồng trở lên) và lấy tiền, hiện vật do đánh bạc mà có làm nguồn sống chính thì người đánh bạc phải bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc với tình tiết định khung “có tính chất chuyên nghiệp” quy định tại điểm a khoản 2 Điều 248 của Bộ luật hình sự."

     
    Như vậy việc thẩm phán nhận định X dùng số tiền 345 triệu đồng để đánh bạc và áp dụng khoản 2 Điều 248 xử phạt X nói riêng và các bị cáo khác nói chung liệu có phù hợp với quy định của pháp luật hình sự hay không?
     
     

     

     

    Chào bạn.

    Như vậy việc TA xét xử ở khoản 2 là chính xác.

     

     

    Anh Hungmaiusa có thể phân tích rõ hơn không?

     
    Báo quản trị |  
  • #384604   22/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Chào bạn.

    Ý tôi nói là căn cứ vào điểm d khoản 2 điều 1 của nghị quyết là đã phạm tội ở khoản 2 điều 248 của bộ luật hình sự vì có tính chất chuyên nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
  • #384616   22/05/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào anh hungmaiusa

    Theo tôi thì "có tính chất chuyên nghiệp" phải thoã mãn 02 điều kiện:

    + Đánh bạc từ 05 lần trở lên (1)

    + Sử dụng tiền, hiện vật do đánh bạc làm nguồn sống chính (2)

    Điều kiện thứ 02 tôi e rằng không thuyết phục vì những bị cáo chơi đánh bạc trong vụ M88 đều có nghề nghiệp ổn định và thu nhập cao! Hơn nữa hiện nay vẫn chưa có hướng dẫn cụ thể thế nào là "nguồn sống chính" nên nếu áp dụng rất dễ bị bắt bẽ, trừ trường hợp thẩm phán có đủ cơ sở để chứng minh vấn đề này.

    Trong vụ án này ngoài X thì còn có một số bị cáo chỉ đánh bạc 03-04 lần (mỗi lần đánh đều dưới 50 triệu) và đã chuyển tiền vào tài khoản trung gian từ 100 - 200 triệu nhưng vẫn bị áp dụng khoản 2 "số tiền đánh bạc từ 50 triệu đồng trở lên".

    Như vậy có phải là ngược với hướng dẫn của HĐTP hay không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #384623   22/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1890 lần


    Do không tiếp cận được hồ sơ nên tôi không có cơ sở để thảo luận tiếp.

    Tuy nhiên, tôi nghĩ là 1 lần đánh bạc (1 ngày) một người là 5 triệu đến 50 triệu và mấy chục người chơi thì số tiền sẽ rất lớn chỉ tiếc là không tiếp cận được hồ sơ vụ án thì chịu thua.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 22/05/2015 04:02:23 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #384639   22/05/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    hungmaiusa viết:

    Do không tiếp cận được hồ sơ nên tôi không có cơ sở để thảo luận tiếp.

    Tuy nhiên, tôi nghĩ là 1 lần đánh bạc (1 ngày) một người là 5 triệu và mấy chục người chơi thì số tiền sẽ rất lớn chỉ tiếc là không tiếp cận được hồ sơ vụ án thì chịu thua.

     

    Đây mới là phần thảo luận đúng hungmaiusa này! 

    Đọc bài thảo luận đầu tiên của bạn, tôi cứ nghĩ: "Ồ! Ông bạn này mạo hiểm thật. Vụ này không có hồ sơ thì ra cơm cháo gì được đâu" 

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (22/05/2015) khoathads (25/05/2015)

0 Thành viên đang online
-