DanLuat 2015

tội đánh bạc bị phạt hành chính như thế nào ?

Chủ đề   RSS   
  • #160708 12/01/2012

    trinhvando

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tội đánh bạc bị phạt hành chính như thế nào ?

     
     Xin luật sư trả lời giúp tôi vấn đề sau :

     Vừa qua 4 công nhân bên công ty tôi có tổ chức chơi bài ăn tiền, với mỗi ván người về bét phải trả người về nhất 4000 vnd, người về ba phải trả cho người về nhì là 2000 vnd. Khi lực lượng công an xã vào bắt quả tang 4 người đang đánh bài và tịch thu tại chiếu bạc tổng số tiền là 140.000 vnd. Xin luật sư cho biết 4 người tham gia đánh bài trên sẽ bị xử phạt hành chính là bao nhiêu tiền.

     Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư !

    trịnh văn độ

     
    13281 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #161687   19/01/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod


    Chào bạn!

    Với số tiền chỉ 140.000 đồng thì hành vi đánh bạc của 4 công nhân này bị xử phạt hành chính theo khoản 2 Điều 23 Nghị định số73/2010/NĐ-CP: 

    Điều 23. Hành vi đánh bạc trái phép

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

    a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;


    Cũng có thể có người bị xử phạt theo điểm a, điểm b khoản 4 của Điều 23 nói trên:

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi tổ chức đánh bạc sau đây nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự:

    a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

    b) Dùng nhà của mình hoặc địa điểm khác để chứa bạc, gá bạc;


    Nhưng lưu ý là nếu người nào đã từng bị kết án về tội Đánh bạc, Gá bạc hoặc Tổ chức đánh bạc mà chưa được xóa án tích thì sẽ phạm tội Đánh bạc chứ không chỉ đơn giản là bị xử phạt hành chính nữa đâu.

    Trân trọng!



    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/01/2012 06:17:08 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-